เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ผลการทดสอบอัตราบริโภคน้ำมัน E20+E85 (เฉพาะทางไกล)  (อ่าน 16125 ครั้ง)

ออฟไลน์ kanakorn

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3039
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
 Share 

คงจะเป็นการทดสอบรอบสุดท้ายแล้ว  ไหนๆก็ทดสอบแบบในเมืองก็เลยอยากลองแบบทางไกลบ้าง

ใช้เส้นทาง ชลบุรี-นครนายก ครับ  ขับแบบทางไกลไปกลับแบบไม่วนเข้าในเมือง

ก่อนไปเติม อี 20  400    อี 85  600 สูตรเดิมที่ผมใช้ครับ(แต่ต่อไปจะเติม อี20 แค่ 300 แล้ว)

ผลสรุปคือไปกลับใช้ระยะทาง 344 กิโลเมตร    น้ำมันหมดไปประมาณครึ่งถังจากการดูที่เข็มน้ำมัน จึงเติมกลับไป อี 20  200 หรือ 5.88 ลิตร  และอี 85 เติมไปได้ 340 บาท หรือ 14.86 ลิตร   รวมเป็น ใช้น้ำมันไป 540 บาท หรือ 20.74 ลิตร

สรุปคือ  อัตรบริโภคน้ำมันอยู่ที่ กิโลละ 1.56 บาท   หรือลิตรละ 16.58 กิโล

จะเห็นว่าถ้าดูตัวเลข ลิตรละ 16 โลก็ดูอาจจะไม่สวยนัก  เฉลี่ยหายไประมาณลิตรละโลนิดๆ หากเทียบกับเติมอี 20 เพียวที่ผมเคยทำได้ที่ลิตรละ 17 โลกว่า
แต่หากเทียบกับตัวเลข กิโลละ 1.56 บาท ถือว่าเยี่ยมครับ ใกล้เคียงรถสามห่วงคันเก่าผมที่ติดแก๊สของเวอร์ซุส ที่ทำได้ ถือว่าโอเครับได้กับอัตรนี้หากเทียบเป็นตัวเงิน

สรุปคือ หากเติมแบบผสมแล้วขับทางไกล ผมคิดว่าอัตราบริโภคน้ำมันถือว่าเยี่ยมครับ 

(ปล.จะเห็นว่าอัตราการบริโภคน้ำมันของรถยาริสในเมืองกับนอกเมืองนั้นต่างกัน   ดังนั้นอัตราการกินน้ำมันในเมืองของแต่ละคนคงไม่เท่ากัน  ขึ้นกับสภาพการจราจร  ไฟแดง จอดรถบ่อยแค่ไหน  )

เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่ต้องการเติมแบบผสมเหมือนผมนะครับ   

ออฟไลน์ Mr.Moo

• No.767
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13139
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: ไม่มีข้อมูล

ในเมืองผมว่าก็กินปกติครับ รถยี่ห้อไหนๆก็น่าจะไม่ต่างกัน 555  ขอบคุณครับสำหรับบททดสอบที่น่าสนใจ  อยากเติม อี 20 มั้งจัง อิอิ

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

1.56 บาท/km. เยี่ยมไปเลยครับ วิ่งยาวๆ ไกลๆ ยังไม่ลองที แต่ใกล้ๆ บ่อยๆ ผมอยู่ประมาณ 1.75 บาท/km.  :emo_069: :emo_069:

ออฟไลน์ BomB.S

• No.368
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8448
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Bomb
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีเทาดำ

ได้ระยะทางพอๆกับผมเลยครับ :emo_051: :emo_051: ถ้าเดาน่าจะใช้ความเร็วประมาณ 100-110Km/h รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ thantao

• No.1018
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7890
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เต่า
  • รถ: 1.2 J Eco
  • สีรถ: สีดำ
  • จำหน่ายท่อสูตร จักยานยนต์ KAWASAKI & HONDA
    • https://www.facebook.com/chiwawa.motor?ref=hl
-จำหน่ายท่อสูตร จักยานยนต์ KAWASAKI & HONDA
-จำหน่ายเฟอร์นิเจอร์เหล็ก แบรนด์ KIOSK

• รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ

ได้ระยะทางพอๆกับผมเลยครับ :emo_051: :emo_051: ถ้าเดาน่าจะใช้ความเร็วประมาณ 100-110Km/h รึเปล่าครับ

ถูกต้องครับ 100-110 ตลอดทาง

ออฟไลน์ jacky049

• No.049
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3849
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เมืองชลบุรี
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีขาว

สดๆร้อนๆเลยครับเพิ่งกลับมา เติมe20 300 e85 อัดจนเต็ม 600พอดี ปกติตัดที่ 520บาท ผลเท่าที่ได้คับ วิ่ง 100-120
ID Club Number : 049

สดๆร้อนๆเลยครับเพิ่งกลับมา เติมe20 300 e85 อัดจนเต็ม 600พอดี ปกติตัดที่ 520บาท ผลเท่าที่ได้คับ วิ่ง 100-120

เยี่ยมครับ ผมก็ไเ้ประมาณนี้หมดไปประมาณครึ่งหนึ่ง จะได้ 310 - 340 โลแถบๆนี้ครับ

เป็นข้อมูลสำหรับทุกท่านที่จะเติมแบบผสมนะครับ

ผมคิดว่าถ้าวิ่งทางไกล หรือจังหวัดที่ท่านอยู่รถไม่ติดมากก็รับได้นะครับ

แต่ถ้าในเมืองที่รถติดแล้วอยากจะประหยัดกว่านี้ก็ลองหาข้อมูลเรื่องแก็ส หัวฉีดหรือกล่องดูครับ ในคลับเรานี่แหละ

ออฟไลน์ kzoatzaaa

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10970
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Oatzaaa

somponr

• บุคคลทั่วไป

Tags: