เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมปัญหา Yaris 2013 ถึงอ.ใหญ่ TMT ครับ  (อ่าน 64122 ครั้ง)

ออฟไลน์ komkrid

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2716
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โป้ง
  • รถ: 1.2 J Eco
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: รวบรวมปัญหา Yaris 2013 ถึงอ.ใหญ่ TMT ครับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 06 ก.พ. 2016, 10:29:32 »

เบรคแล้วมีเสียงดังกึกๆ....
ช่วงล่างหน้าดังเวลากระแทกลูกระนาด...
เก็บเสียงดีมาก....ทุกเสียงมีหมด
ผ่อนหมดเมื่อไรขายทิ้งทันที...แล้วจะไม่ใช้โตต้าอีก

ออฟไลน์ magpie

• **
  • สมาชิก ID: 25471
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: แมก
  • รถ: 1.2 J
Re: รวบรวมปัญหา Yaris 2013 ถึงอ.ใหญ่ TMT ครับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 06 ก.พ. 2016, 13:45:04 »

ปัญหาหลัก ที่พี่โจจะคุยกับอ.ของทาง tmt คือเรื่องพวงมาลัยนะครับ เรื่องรองๆที่เห็นก็มีเรื่องกินน้ำมันเกินเหตกับเรื่องของพวกเสียงต่างๆ ผมแจ้งพี่โจไปอีก 1 เรื่องคือเรื่องก้านไฟสูงตามกระทู้นี้

http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,4214.0.html

ท่านใดมีปัญหาอื่น (ปัญหาที่เป็นเหมือนๆกันหลายๆคัน) ช่วยผมนึกแล้วรวบรวมไว้ที่กระทู้นี้ได้เลยครับ แล้วผมจะประสานงานฝากเรื่องไปกับพี่โจอีกที

เครคิตจากพี่โจบ้าน ToyotaYarisClub.com

ของผมรถป้ายแดงก็โดนซะแล้ว อาการสตาร์ทยาก คือ ต้องบิดแช่ไปสัก 5 วิ ต้องบิดลากยาวถึงจะติด อาการคล้ายเครื่องเย็นแต่ไม่ใช่  เป็นตลอดทุกครั้งที่สตาร์ท มีคนในนี้สันนิษฐานว่าผมอาจจะเจอรถค้างสต๊อก ตะกอนตกก้นถังน้ำมัน  ตอนนี้เรื่องอยู่กับ สคบ.

ออฟไลน์ magpie

• **
  • สมาชิก ID: 25471
  • จังหวัด: สุพรรณบุรี
  • ชื่อเล่น: แมก
  • รถ: 1.2 J
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 06 ก.พ. 2016, 14:00:33 »

ฝากปัญหาของผมด้วยครับ จากกระทู้ http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,7322.0.html
รบกวนพี่ๆ ขอปรึกษาปัญหาครับ
ก่อนอื่นขอบอกรายละเอียดก่อนนะครับ
รถผม New yaris รุ่น G เปลี่ยนแค่ล้อ เป็น 17 หน้า 8 หลัง 9
ออกรถมา 6 เดือน เปลี่ยนแม็คมาจนถึงวันนี้ประมาณ 4 เดือนครับ
ไม่ได้เปลี่ยนโช๊คหรือสปริงแต่อย่างใด
เข้าเรื่องเลย อาการคือ เริ่มจากการออกตัวเกียร์ D แล้วปล่อยเบรค ผมไม่เหยียบอะไรต่อเลยนะครับ รถจะค่อยๆเคลื่อนที่ไปช้าๆ จะรู้สึกว่า รถเนี้ยโครงเครง อย่างรู้สึกได้เลยจากข้างหลัง เหมือนมันยวบๆลง เอียงไปเอียงมา ครับ อาการนี้ขับเร็วก็เป็นครับแต่จะรุ้สึกน้อยกว่า ประมาณ 60 km/hr ขึ้นไปจะรุ้สึกน้อย
เบื้องต้นผมลองเข้าศูนย์แถวบ้าน ศูนย์บอกว่าเป็นที่ล้อหรือยาง ให้ไปที่ร้านแม็คดูจากนั้นผมไปที่ร้าน ที่ร้านเนี้ย ใส่ล้อ17เป็นล้อเดิมของมาสด้า ลองให้ดูอาการยังไม่หายครับ ยังยวบๆอยู่แต่น้อยกว่าเดิม
ณ ตอนนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ลูกปืน หรือโช๊ค หรือป่าว
กะว่าจะไปเข้าศูนย์ ที่ออกรถมาครับ
หลังจากเข้าศูนยืวันนี้ครับ ศุนย์เช็คดูว่า ล้อ+ยางปกติ
โช๊ค+สปริงมันบอกว่าปกติ ทุกอย่างปกติหมด มันบอกว่าคิดไปเองป่าว
ของผมเป็นยางแก้มเตี้ย มันบอกว่าอาจจะเป็นเพราะยางก็ได้ เพราะสับแรงกระแทกน้อยผมก็ตอบไปว่าอย่างนี้รถที่เปลี่ยนทุกคันก็เป็นสิ มันก็เงียบ
ศุนย์ตอบว่าต้องรอใส่ล้อเดิม ผมลองให้ช่างประจำศูนย์นั่งเทสด้วย 2-3 รอบ ช่างยังรุ้สึกถึงความยวบๆ
ช่างให้คำตอบว่า ทางศูนย์ไม่มีล้อสำรองเพื่อเปลี่ยนทดสอบ ต้องรอฝ่าย TA ของศูนย์ (ซึ่งผมไปวันเสาร์)TA มาวันจันทร์ ผมจึงทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ครับ
บ่ายวันจันทร์ ศูนย์โทรมาให้คำตอบว่า ทางTA ทดสอบแล้วปกติดีครับ ทางศูนย์นัดผมมาวันอังคารเพื่อมาคุยกับ TA ของศูนย์ ผมก็ไปตามนัดครับแต่ทางศูนย์ตอบว่าฝาก TA ไม่มา แล้วให้ผมเอารถไปใช้ก่อน สรุปว่าต้องไปวันเสาร์อีกทีครับ
รบกวนพี่ๆสมาชิกให้คำแนะนำหน่อยครับ ผมจะทำยังไงต่อดี

แนะนำนำเรื่องนี้ไปแจ้งลงเรื่องที่ สคบ. ใกล้บ้านเหมือนผมก่อนเลยครับ แล้วจะรู้สึกว่าอะไรๆจะสะดวกรวดเร็วขึ้น  ของผมนี่พอ สคบ. เข้ามาเป็นตัวกลางรับปัญหา  0 ดีลเลอร์ส่งรถทดลองมาให้ใช้ก่อนเลยพร้อมน้ำมันเต็มถัง

ออฟไลน์ aomamja

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 32923
  • จังหวัด: กรุงเทพ ฯ
  • ชื่อเล่น: am
  • รถ: 1.2 G
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 05 ก.พ. 2017, 10:27:29 »

ปัญหาถูกแก้ไขหมดหรือยังคะ
ถ้าออก ก.พ. 2016 จะต้องตรวจสอบอะไรบ้างคะ

ออฟไลน์ prawin

• *
  • สมาชิก ID: 37381
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วิน
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 16 ต.ค. 2017, 21:10:13 »

7]:   ยาริส สามปี วิ่ง 58,000 กม พวงมาลัยวิ่งทางตรง เริ่มขัดๆฝืดๆ ทำอย่างไรดี หากช่างที่ศุนยบอกว่าปกติ  เป็นเพราะแร็คพวงมาลัยขาดหล่อลื่น

หรือ ลุกปืนหัวโช๊คชำรุดครับ

ออฟไลน์ Zeaw

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 37395
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: ซาตาน
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 17 ต.ค. 2017, 11:53:27 »

ปัญหาแบตเตอรี่  ออกรถได้1ปี5เดือน แบตเตอรี่มีปัญหาค่ะ ล่าสุดจอดไว้2วัน กุญแจรีโมทไม่ทำงาน สตาร์ทไม่ติด ไม่มีไฟอะไรโชว์เลย พ่วงสตาร์ทรอบแรก ติดค่ะแต่ถอดส่ยแล้วก็ดับ พ่วงรอบที่สองตั้งเบิ้ลรอบไว้แล้วขับประมาณ20นาที กลับมาจอดวันต่อมารีโมทเปิดได้ แต่สตาร์ทไม่ติด มีรูปแบตเตอรี่โชว์ที่หน้าปัด และมีเสียงดังแปะๆๆๆๆมาจากห้องเครื่องเวลาสตาร์ทค่ะ
  รถใช้งานอยู่ตลอด ไม่เคยจอดเกิน3วัน พึ่งเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์มาเมื่อเดือนก่อน ค่าแบตเตอรี่ปกติค่ะ อยากทราบสาเหตุและวิธีแก้ปัญหาค่ะ จะต้องเปลี่ยนแบตเตอรี่เลยรึเปล่าคะ
 :-\ :-\

ออฟไลน์ toom new yaris

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 38347
  • จังหวัด: กระบี่
  • ชื่อเล่น: ตูม
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 01 ก.พ. 2018, 23:06:26 »

รถของผม นิวยาริส 2015 รุ่น G มีอาการเสียงดังคล้ายจิ้งหรีดร้อง เวลาใส่เกียร D หรือ R แล้วเหยียบเบรค ค้างเอาไว้ พอเข้าเกียร N หรือ P เสียงก็หายไป แต่ได้ยินเบาๆ ครับ ขอรบกวน อ.ใหญ่ TMT ช่วยวิเคราะห์สาเหตให้หน่อยครับ เข้าศูนย์โตโยช่างบอกปกติ เมื่อเทียบกับคันอื่นๆเขาไม่ดังผมคิดว่าน่าจะผิดปกติ ครับ รถ วิ่ง มา 48000 กว่าๆ กิโล เข้าเชคระยะทุกรอบครับ

ออฟไลน์ akedlt

• *
  • สมาชิก ID: 40782
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: เอก
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 02 ส.ค. 2018, 19:28:09 »

รถผมมีปัญหาไฟเตือนความร้อนกะพริบเวลารถติด แอร์ตัด เอาเข้าศูนย์ให้เช็คแล้วบอกว่า อาการปกติ  :blank:

Tags: