เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris Eco ติดตั้ง Cruise Control เพิ่มได้ป่ะคับ  (อ่าน 21231 ครั้ง)

ออฟไลน์ JAYUTCC

• สมาชิก 500 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7988
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: JAY
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

ขับทางไกล ช่วยได้เยอะ  ;)
เพื่อนๆ ท่านไหนสนใจครีบฉลามของ Tom's ทักมาได้เลยครับ
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,6933.msg112892.html#msg112892

ออฟไลน์ ting351L

• No.132
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7339
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: ตึ๋ง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ
Re: Yaris Eco ติดตั้ง Cruise Control เพิ่มได้ป่ะคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 มี.ค. 2014, 10:56:23 »

****ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ****
ผมคิดว่าน่าจะได้ เมื่อเปรียบเทียบกับ วีโก้ตัวแรก ปี 2004 จะไม่มี Cruise Control มาให้แต่ในระบบสายไฟของรถ มีสายที่จะติดตังระบบนี้อยู่แล้ว แต่ทางโตโยต้า ยังไม่ใส่มาให้เท่านั้นเอง วันเวลาผ่านไป วีโก้มี Minor Change มาเรื่อยๆจนมาถึงรุ่นที่มี Cruise Control ผมซื้อก้าน Cruise Control มาใส่ใช้งานได้เลย โดยไม่ต้องแปลงระบบไดๆ

กับ YARIS ก็น่าจะเช่นกัน ลองเข้าอากู๋ หาคำว่ารับติด Cruise Control แล้วลองถามเลยครับ

ส่วนตัวแล้ววีโก้ผมติด Cruise Control ทีแรกก็คิดว่าน่าจะสบายเวลาขับทางไกล สุดท้ายไม่ได้ใช้เลยเพราะผมกลัวที่จะใช้มันปรกติแล้วเวลาขับรถ เราจะเหยียบคันเร่ง เมื่อยกเท้าจากคันเร่งความเร็วก็จะลดลง เหยียบเบรครถก็ชลอความเร็วลงเรื่อยๆจนหยุดแต่ถ้าเราตั้ง Cruise Control ความเร็วที่ 100-120 กม/ชม ขาเราอาจจะเหยียบคาอยู่ที่คันเร่ง เมื่อเราจะชลอความเร็ว จากความเคยชินเราจะยกขาเพื่อให้รถชลอความเร็วลง แต่รถไม่ชลอแพราะเราตั้ง Cruise Control ไว้ จนเกือบจะชนหลายครั้ง

ชี...วิต นั้นมีสองฟาก      
ฟากความทุกข์ยาก
อีกฟากความสุขสบาย 
อย่าท้อ.....ขอให้อดทน
อดทนถึงวัน........ ฟ้าดินเห็นใจ

ออฟไลน์ Water man

• No.248
  • สมาชิก ID: 6726
  • พลังน้ำใจ : 19
  • จังหวัด: Phrae Thailand
  • ชื่อเล่น: ช้าง
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: Yaris Eco ติดตั้ง Cruise Control เพิ่มได้ป่ะคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 มี.ค. 2014, 11:27:51 »

เท่าที่ทราบ มี pin สำหรับ Cruise Control มาให้ แต่ตัวรถไม่มีกล่อง+ก้าน ต้องติดตั้งเพิ่ม ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่า ประกันเกี่ยวกับระบบไฟจะหมดไปด้วยหรือเปล่า
ลองเข้าไปดูรายละเอียดตามกระทู้นี้นะครับ  :D :D
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,2905.0.html

ออฟไลน์ Yaris By Naritz

• No.068
  • ทีมงานคณะกรรมการคลับ
  • *
  • สมาชิก ID: 4678
  • พลังน้ำใจ : 15
  • ชื่อเล่น: สปอย
  • รถ: 1.2 J
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 มี.ค. 2014, 11:38:03 »

รอข้อมูลด้วยคนคร้าบบบ
ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ  ;) ;) ;) ;)
สปอย ทักทายได้ครับผม No.068  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ JAYUTCC

• เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7988
  • พลังน้ำใจ : 25
  • ชื่อเล่น: JAY
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 มี.ค. 2014, 15:08:55 »

****ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ****
ผมคิดว่าน่าจะได้ เมื่อเปรียบเทียบกับ วีโก้ตัวแรก ปี 2004 จะไม่มี Cruise Control มาให้แต่ในระบบสายไฟของรถ มีสายที่จะติดตังระบบนี้อยู่แล้ว แต่ทางโตโยต้า ยังไม่ใส่มาให้เท่านั้นเอง วันเวลาผ่านไป วีโก้มี Minor Change มาเรื่อยๆจนมาถึงรุ่นที่มี Cruise Control ผมซื้อก้าน Cruise Control มาใส่ใช้งานได้เลย โดยไม่ต้องแปลงระบบไดๆ

กับ YARIS ก็น่าจะเช่นกัน ลองเข้าอากู๋ หาคำว่ารับติด Cruise Control แล้วลองถามเลยครับ

ส่วนตัวแล้ววีโก้ผมติด Cruise Control ทีแรกก็คิดว่าน่าจะสบายเวลาขับทางไกล สุดท้ายไม่ได้ใช้เลยเพราะผมกลัวที่จะใช้มันปรกติแล้วเวลาขับรถ เราจะเหยียบคันเร่ง เมื่อยกเท้าจากคันเร่งความเร็วก็จะลดลง เหยียบเบรครถก็ชลอความเร็วลงเรื่อยๆจนหยุดแต่ถ้าเราตั้ง Cruise Control ความเร็วที่ 100-120 กม/ชม ขาเราอาจจะเหยียบคาอยู่ที่คันเร่ง เมื่อเราจะชลอความเร็ว จากความเคยชินเราจะยกขาเพื่อให้รถชลอความเร็วลง แต่รถไม่ชลอแพราะเราตั้ง Cruise Control ไว้ จนเกือบจะชนหลายครั้ง

จริงๆ แล้ว เวลาผมใช้งาน พอเข้าโหมด Cruise Control และ Set ความเร็ว ไว้เรียบร้อย จะเอาเท้าออกจากคันเร่ง มาวางรอไว้ที่แป้นเบรคแทนครับ

จะเพิ่มความเร็ว จะลดความเร็ว กดขึ้น-ลงที่ก้าน Cruise เอา

จะยกเลิก แตะเบรกเบาๆ ก็กลับมาโหมดปกติละครับ

ใช้พอให้หายเมื่อยเท้า ข้อเท้าครับ แต่ต้องมองทาง และระวังหน้า ระวังหลัง ตามปกติ
เพื่อนๆ ท่านไหนสนใจครีบฉลามของ Tom's ทักมาได้เลยครับ
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,6933.msg112892.html#msg112892

ออฟไลน์ Gyoza

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8646
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Gyoza
  • สีรถ: สีแดง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ย. 2014, 15:52:27 »

อยากติดเหมือนกัน มีใครทำแล้วช่วยแนะนำกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Gsus

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 26300
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: เต้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พ.ค. 2016, 22:21:25 »

https://www.facebook.com/Shop2carPart/
เห็นร้านนี้รับใส่ ของ new yaris อะลองติดต่อดูครับ

ออฟไลน์ fourtakig

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 27778
  • จังหวัด: เชียงราย
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีเทาดำ
  • ฝันให้ไกลไปให้ถึง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2016, 16:21:08 »

เรื่องนี้ไปถึงไหนแล้วนะ มีท่านใดติดเองแล้วบ้างครับ

ออฟไลน์ I Anny

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 31914
  • ชื่อเล่น: แอน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2016, 09:32:26 »

ขอตามด้วยค่ะ

ออฟไลน์ a490030

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 27594
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: ฟลุค
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2016, 12:01:36 »

ไม่น่าจะได้นะครับ,,,ผมลองหลายวิธีแล้ว
้ท้ายสุดผมส่องดูที่หน้าปัทม์ว่ามีสัญญลักษณ์ครูซไหม ปรากฏว่าไม่มีเลยเลิกเลย 555
เลยติดก้านไว้โก้ๆ ซะงั้น แล้วทำเป็นสวิตซ์แตรด้วยเลย
.
แต่ yaris L ของจีนมีนะครับ มีรุ่นที่มีครูซคอนโทรล

ออฟไลน์ ryfairycars

• *
  • สมาชิก ID: 32055
  • ชื่อเล่น: ลี่
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2016, 14:34:19 »

:emo_090:

ออฟไลน์ myjoe13837

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 33424
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โจ้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 มี.ค. 2017, 10:05:24 »

:emo_090:

ออฟไลน์ cha2480

• *
  • สมาชิก ID: 10924
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: cha
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ส.ค. 2017, 11:57:14 »

ตอนนี้มีคนทำได้ยังครับ

ออฟไลน์ Car and plan

• *
  • สมาชิก ID: 30710
  • ชื่อเล่น: บอม
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีส้ม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 พ.ย. 2018, 16:59:31 »

รอดู ว่ามีคนทำได้รึยัง

Tags: