เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิวอัตราการสิ้นเปลืองน้ำมัน(E85)ขับจริงในกรุงเทพ  (อ่าน 49188 ครั้ง)

ออฟไลน์ spoyz

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5512
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอย
    • รางวัลและกิจกรรม

ราคามันช่างเย้ายวนจริงๆ แต่ไม่กล้าเติมขอรับ  :-\ :-\ :-\ :-\

ออฟไลน์ Phatthanan

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7360
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: Nok

ราคามันช่างเย้ายวนจริงๆ แต่ไม่กล้าเติมขอรับ  :-\ :-\ :-\ :-\

:blank:  อารมณ์เดียวกันเลย คือไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์อะไร แต่ในเมื่อผู้ผลิตไม่ได้บอกว่ารองรับน้ำมันอะไร เราก็ไม่กล้าลองจริง ๆ นะเออ  :-\  คิดแต่เพียงว่า...วิศวกรผู้ผลิตเค้าคงวิจัย ทดลอง มาดีแล้ว (มั้ง)   O:-) O:-)

ออฟไลน์ SaveTheTree

• No.271
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7513
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: CNX ~ THA
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

ลองหักลบกลบหนี้แล้ว ... ผลเสียมีมากกว่าผลดีง่ะ  :-X
จริงอยู่ว่าทำให้ประหยัดสุดๆ ... แต่ ...
ถ้าวันใดวันนึง ดวงซวยสุดๆ เครื่องพังหรือชำรุดไม่ว่าจุดไหนก็ตามแต่
ซึ่งปัญหาอาจจะไม่ได้เกี่ยวข้องกะ E85 เลยก็ตาม
ยังไงซะผมว่า พี่โตเค้าจะลากเอาไปอ้างเกี่ยวเนื่องกะ E85 ได้อยู่ดี
ทำให้ทางเรามีแต่จะเสียเปรียบในการเครมแน่นอนครับ
ตย.เช่นรายนี้ ดังมาก สุดท้ายก็ทำอะไรพี่โตไม่ได้  :P
http://pantip.com/topic/30236303

ปล.คหสต.นะครับผม

ออฟไลน์ bigpongampai

• No.283
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6213
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: Big
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ

ออฟไลน์ GAM3

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7549
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เกมส์
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีขาว
    • http://www.yarisclubthailand.com/index.php?PHPSESSID=gq2q0m73ndq2hom8kubrmuibf6&/topic,4769.0.html

ออฟไลน์ tamp2play

• No.259
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4632
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: แธมป์
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีดำ

เสพข้อมูลครับ อิอิ :emo_090:

ออฟไลน์ Tsubasa

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8627
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ไฮ
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีส้ม

เนื่องจากรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ e85 โดยตรง จริงๆรถยังรองรับแค่ e20 อยู่ ซึ่งการติดกล่องพ่วงนั้นเป็นเพียงกล่องสั่งเพิ่มระยะเวลาในการจ่ายน้ำมัน เพราะe85 ต้องการเชื้อเพลิงปริมาณมากกว่าe20 เพื่อชดเชยจากค่าพลังงานความร้อนที่เกิดจากการเผาใหม้ที่ต่ำกว่า

หลักการทำงานขิงกล่องคือการบวกเพิ่มเวลา เช่นของเดิมสั่งค่า 20 ก็เพิ่มเข้าไปอีกเป็น 26(ค่านี้ผมสมมุติเพื่อความเข้าใจเท่านั้นนะครับ) และเนื่องจากหัวฉีดถูกออกแบบมาสำหรับ e 20 การที่กล่องสั่งเพิ่มเวลาแล้วเจอกับการใช้งานที่ความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง อาจเกิดปัญหาได้เพราะ
1. หัวฉีดทำงานยกค้างไว้เกินจากการออกแบบที่คำนวนไว้ที่ e20
2. ปั้มติ๊กก็ทำงานเกินจากการออกแบบ เพราะต้องพยายามส่งน้ำมันให้เพียงพอ
3. ยิ่งขับรอบที่สูงมาก ระบบจะสั่งจ่ายน้ำมันปริมาณมาก ทำให้เกิดการเผาไหม้ไม่หมด เพราะเดิมe85 ก็ใชิเวลาในกาาเผาไหม้นานกว่าe20 อยู่แล้ว เพราะe85 ออกเทนสูงกว่า เผาไม่หมดไปไหนครับ ก็ไปเผาต่อบนวาวล์ไอเสีย เพราะวาวล์ไอเสียเปิดและระบายออกทั้งๆที่ยังเผาไหม้ไม่หมด นานๆไปจะเป็นอย่างไร ก็วาวล์ยันไงครับ

เลือกซื้อ ecocar ความประหยัดก็น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ เลือกติด e85 ก็น่าจะสาเหตุเดียวกัน
ขับเบาๆเท้าหน่อยครับ ทีคนเคยบอกว่าติดe85 ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาตั้งแต่ต้นไม่ควรขับให้รอบเกิน 3000 รอบ สงสารรถก็เรื่องหนึ่ง แต่ผมไม่อยากให้เสียค่าซ่อมรถทีหลังครับ

ปล รถ flexfuel เขาไม่ได้จูนแค่ ecu นะครับ เขาออกแบบใหม่หลายอย่างเลย โลหะก็ต้องเปลี่ยนสารชุบเคลือบให้ทนทานกว่าเดิม

ลอกเค้ามาครับ ตามที่เค้าบอกเลยครับ จะเหมือนรถติดแก๊ส ถ้าจูนแก๊สไม่ดี เครื่องชิงจุดระเบิด เผาไหม้ไม่หมด เครืองเกิดความร้อน

ออฟไลน์ macchiato

• No.529
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9595
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: Tos'
  • รถ: ไม่ระบุ
  • สีรถ: สีส้ม
  • Yaris Me!

รถพร้อม e85พร้อม เหลือแต่ความกล้าเท่านั้น  :-\ :-\ :-\
Yaris me!
-Body Part TRD Sportivo, Spoiler Viper II
-Proj. Bi-Xenon + LED Bar
-Suspension BC Sport V.1 & Cusco Spring
-Strut bar by Tsuyoi
-Hurricain Air Filter
-i-Flex Engine Management Tune by TON DIY.
-Fuel injection 290cc
-AZC Exhaust System

[/ur

ออฟไลน์ tawhou

• *
  • สมาชิก ID: 11302

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ แมลงตัวผู้

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5736
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: SIXXAC
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีแดง

เนื่องจากรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ e85 โดยตรง จริงๆรถยังรองรับแค่ e20 อยู่ ซึ่งการติดกล่องพ่วงนั้นเป็นเพียงกล่องสั่งเพิ่มระยะเวลาในการจ่ายน้ำมัน เพราะe85 ต้องการเชื้อเพลิงปริมาณมากกว่าe20 เพื่อชดเชยจากค่าพลังงานความร้อนที่เกิดจากการเผาใหม้ที่ต่ำกว่า

หลักการทำงานขิงกล่องคือการบวกเพิ่มเวลา เช่นของเดิมสั่งค่า 20 ก็เพิ่มเข้าไปอีกเป็น 26(ค่านี้ผมสมมุติเพื่อความเข้าใจเท่านั้นนะครับ) และเนื่องจากหัวฉีดถูกออกแบบมาสำหรับ e 20 การที่กล่องสั่งเพิ่มเวลาแล้วเจอกับการใช้งานที่ความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง อาจเกิดปัญหาได้เพราะ
1. หัวฉีดทำงานยกค้างไว้เกินจากการออกแบบที่คำนวนไว้ที่ e20
2. ปั้มติ๊กก็ทำงานเกินจากการออกแบบ เพราะต้องพยายามส่งน้ำมันให้เพียงพอ
3. ยิ่งขับรอบที่สูงมาก ระบบจะสั่งจ่ายน้ำมันปริมาณมาก ทำให้เกิดการเผาไหม้ไม่หมด เพราะเดิมe85 ก็ใชิเวลาในกาาเผาไหม้นานกว่าe20 อยู่แล้ว เพราะe85 ออกเทนสูงกว่า เผาไม่หมดไปไหนครับ ก็ไปเผาต่อบนวาวล์ไอเสีย เพราะวาวล์ไอเสียเปิดและระบายออกทั้งๆที่ยังเผาไหม้ไม่หมด นานๆไปจะเป็นอย่างไร ก็วาวล์ยันไงครับ

เลือกซื้อ ecocar ความประหยัดก็น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ เลือกติด e85 ก็น่าจะสาเหตุเดียวกัน
ขับเบาๆเท้าหน่อยครับ ทีคนเคยบอกว่าติดe85 ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาตั้งแต่ต้นไม่ควรขับให้รอบเกิน 3000 รอบ สงสารรถก็เรื่องหนึ่ง แต่ผมไม่อยากให้เสียค่าซ่อมรถทีหลังครับ

ปล รถ flexfuel เขาไม่ได้จูนแค่ ecu นะครับ เขาออกแบบใหม่หลายอย่างเลย โลหะก็ต้องเปลี่ยนสารชุบเคลือบให้ทนทานกว่าเดิม

ลอกเค้ามาครับ ตามที่เค้าบอกเลยครับ จะเหมือนรถติดแก๊ส ถ้าจูนแก๊สไม่ดี เครื่องชิงจุดระเบิด เผาไหม้ไม่หมด เครืองเกิดความร้อน

ผมเติมมาเกือบหมื่นโลละ ที่เขาไม่บอกว่าเติม อี 85 ได้ผมเดาว่ามันไม่ถึง 20 โลลิตรจะไม่ใช่ eco car ตามกฏอะไรสักอย่าง ก็ไม่้เห็นมีปัญหานะ เรื่องสั่งค่ายกหัวฉีด 91 95 ถ้ารอบจัด ecu ก็สั่งยกเหมือนกัน แล้วถ้าเติมอายุรถสั้นกว่า สั้นกว่ากี่ปี มันอยู่ที่การดูแลรักษา ใช่ว่าถึงระยะเข้า ศูนย์ให้ช่างดูแล

ออฟไลน์ gozila

• สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5632
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: god

ของผมใช้ตลอดยิ่งวิ่งทางไกลรู้เลยประหยัดตังค์ในกระเป๋ามาก อัตรเร่งก็ปรกติวิ่งขึ้นเขาลงเขาเส้นสระบุรีโคราชแบบสบายๆ ไปยโส หรืออุดรทีไรผมจัดผสมเต็มถัง วิ่งแบบความเร็ว 100 กม/ชม เนียนๆยิ่งประหยัดครับ

ออฟไลน์ MR.Jackson-

• *
  • สมาชิก ID: 32524
  • ชื่อเล่น: นัท

ออฟไลน์ chavanon

• *
  • สมาชิก ID: 32612
  • ชื่อเล่น: เป้

ออฟไลน์ หยก

• *
  • สมาชิก ID: 32683
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: หยก

:-Xสวัสดีคะ

ออฟไลน์ กวาง

• *
  • สมาชิก ID: 32786
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: กวาง

C:-) C:-)สวัสดีคะ

Tags: