เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องช่วงล่างด้านหน้าดังเวลาตกหลุมหรือขึ้นลูกระนาดครับ  (อ่าน 119674 ครั้ง)

ออฟไลน์ sandlaksi

• No.174
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7213
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: laksi
    • รางวัลและกิจกรรม

พี่ๆคับ สรุปคือตอนนี้ยังไม่ทราบสาเหตุ และวิธีการแก้ไขใช่มั้ยคับ เริ่มกังวล :emo_023: :-\ :'(

ออฟไลน์ jacky049

• No.049
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3849
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: เมืองชลบุรี
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีขาว

ครึ่งวันผ่านไปช่างกำลังหาสาเหตุอยู่คับเพิ่งมีช่างมาแจ้งให้ทราบว่าเช็คเบื้องต้นช่วงล่างยังแน่นมาก และสอบถามระยะเวลาของการเกิดเสียง และขอเวลาเพิ่มอีกนิด ลุ้นให้หาเจอครับเดียวช่วงเย็นมาแจ้งผลอีกทีครับ (ขึ้นลงลูกระนาดแต่ละทีดังเหมือนรถเก่าเลยคับ)
มีกระทู้เก่าเคยเอามาลงไว้ ปัญหาที่เกิดอย่างนึงคือ จารบีโช๊คแห้ง พออัดจารบีเข้าไปใหม่เสียงหายคับ ลองดู
ID Club Number : 049

ออฟไลน์ tangmay.uttamang

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6139
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ตังเม

มีปัญหาเรื่องช่วงล่างด้านหน้าดังเวลาตกหลุมหรือขึ้นลูกระนาดครับ รถวิ่งได้แค่ 700 กิโลเอง เวลาขึ้นลูกระนาดหรือตกหลุมจะมีเสียงดัง ครึก ๆ บริเวณโชคหน้าครับ ตอนแรกดังแค่ด้านขวา แต่ตอนนี้ดังสองด้านเลยครับ มีใครเป็นเหมือนผมหรือป่าว ครับ กะว่าเข้าเช็ค 1000 กิโล จะให้ศูนย์ดูให้ครับ มีใครรู้สาเหตุหรือไม่ครับ จะได้แจ้งให้ช่างเค้าเช็คให้ตรงจุดเลยครับ ตอนนี้ขับรถป้ายแดง แต่เสียงช่วงล่างยังกะรถ 10 ปี อ่ะ

ผมวันแรกออกจากศูนย์ ก็เปลี่ยนล้อ 16 สตรัทปรับเกลียวอีกชุด ก็ไม่ได้ยินเสียงอะไรครับ ปกติ
แทงงง~เม

ออฟไลน์ Took68

• สมาชิก ID: 4671
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Took

เดี๋ยวพุทธนี้มาแจ้งอีกครั้งนะครับเรื่องเสียงนะคับ...เนื่องจากฝ่ายเทคนิคจากโตโยต้าจะเข้ามาดูรถวันพุทธนี้ที่โตโยต้าลิบร้า สาขาวัชรพลครับ ใครว่างมาแจมก็ได้นะคับ

ออฟไลน์ 13_Unorthodox_13

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8200
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: สมุทรปราการ&บางนา&เพชรบุรี
  • ชื่อเล่น: โฟม
  • สีรถ: สีเทาดำ

เดี๋ยวพุทธนี้มาแจ้งอีกครั้งนะครับเรื่องเสียงนะคับ...เนื่องจากฝ่ายเทคนิคจากโตโยต้าจะเข้ามาดูรถวันพุทธนี้ที่โตโยต้าลิบร้า สาขาวัชรพลครับ ใครว่างมาแจมก็ได้นะคับ
รอฟังด้วยคนค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Spartan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 8210
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: หมี

วันพุทธกี่โมงครับ  อยากไปแจมด้วยครับ 
รถผมดังเหมือนกัน เคยเข้าไปศูนย์แล้วครั้งนึง
ศูนย์ แจ้งว่า หัวหน้าช่างลองขับดูแล้ว
ไม่มีเสียงอะไร   ปกติ   
 O0

กลัับมาจากศูนย์แล้วคับ...วันนี้มีช่างเทคนิคจากโตโยต้ามาทดสอบรถ..และพบปัญหาและทดสอบรถตั้งแต่เช้ายันเย็น แต่ฝ่ายเทคนิคยังไม่ฟันธงว่าเสียงเกิดจากอะไรต้องกลับไปประชุมกันอีกครั้ง แต่จากการสอบถาม และการนั่งดูการทำงานของช่างพบว่าเสียงมาจาก ซุ้มล้อบริเวณโช๊คแน่นอน แต่เช็คแล้วโช๊คปกติ เบ้าโช๊คปกติ สปริงปกติ ช่วงล่างปกติทุกอย่าง แต่ช่างให้ความสำคัญกับยางกันฝุ่นบริเวณแกนโช๊คมากที่สุดเนื่องจากเป็นยางกันกระแทกในตัว น่าจะมีปัญหาจากการออกแบบ ช่างบอกเพียงแค่นี้ กลับไปประชุมหาสาเหตุก่อน และอาจมีการเรียกมาเปลี่ยน part บางตัว..จะโทรมานัดอีกครั้ง เดียวมาแจ้งอีกครั้งครับ ขอบคุณทีมช่างโตโยต้าลิบร้าสาขาวัชรพลมากๆคับดูแลรถดีมาก และขอบคุณคุณหมีเพื่อนสมาชิกที่มาอยู่เป็นเพื่อนทั้งวันครับ

ออฟไลน์ vors26

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7296
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: TUM
  • รถ: 1.2 G

ของผมเริ่มดังขึ้นทุกวัน เจอลูกระนาดเล็กๆนี่ลั่นเลยคับ
ให้ผมเดานะ มันเป็นที่โช๊คแน่เลย

เพื่อนๆในคลับคนไหนที่เปลี่ยนโช๊คมาแล้ว หรือเปลี่ยนเป็นสตรัทมาแล้ว ยังไงช่วยมาแชร์ด้วยคับ

ผมว่าโช๊คแน่ๆเบย :emo_052: :emo_052:

จากความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่าน่าจะเกิดจากโช๊ค,เบ้าโช๊ค, สปริง แน่ๆ ถึงแม้ว่าจะเช็คแล้วว่าปกติทั้งสามตัว แต่เมื่อมารวมกันมันเกิดเสียง จะด้วยจากสาเหตุจากการใช้งานหรืออะไรก็ตาม (แต่รถได้วิ่งปกติเกาะถนนเหมือนเดิม) รถผมค่อนข้างวิ่งเยอะออกมาเดือนเดียววิ่ง 5 พันโล แต่วิ่งถนนเรียบๆตลอดมีขรุขระบ้างตามรอยต่อของถนน หรือฝาท่อน้ำ เริ่มได้ยินเสียงตอน 3 พันโลนิด ผมว่าเปลี่ยนสตรัทปรับเกลียว สักชุดน่าจะจบ แต่ผมอยากลองดูว่าโตโยต้าจะแก้ปัญหาอย่างไร เกิดจากชิ้นส่วนมีปัญหา หรือการออกแบบที่ผิดพลาด เพราะถ้าเราเปลี่ยนสตรัทฯ แล้วจบก็ดีไป แต่ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ (ลองขับรถโดยไม่เปิดเพลงแล้วฟังเสียงช่วงล่างรถดูบ้างนะคับอาจมีปัญหาอีกหลายคันโดยที่ท่านไม่รู้ตัว)

ออฟไลน์ ตั๊กกี้

• No.053
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3170
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Tuckkie
  • สีรถ: สีดำ

แล้วถ้าทาง TMT ตรวจพบปัญหาและสาเหตุของอาการดังกล่าวแล้ว ทาง TMT จะมีการ RE Call รถทุกคันเพื่อไปเปลี่ยนชิ้นส่วนที่มีปัญหาดังกล่าว หรือไม่ครับ หรือว่าต้องให้ลูกค้าไปแจ้งเคลม ถึงจะมีการเปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่ให้
จงทำดี จงทำดี แล้วชีวิตจะดีเอง

ก็คงเหมือนทุกครั้งแหละครับ..ถ้าลูกค้าแจ้งว่ามีเสียงก็อาจจะเคลมชิ้นส่วนหรือบอกวิธีไขไว้ให้ศูนย์แก้ไขเหมือนกรณีวีออสตัวเก่าที่ผมขายไป มักมีปัญหาเรื่องกิ๊ปล๊อคผ้าเบรคถ้าคันไหนเบรคดังรองแผ่นเหล็กบางๆก็หาย หรือเลี้ยวมีเสียงดังทาจารบีที่เบ้าโช๊คก็จบ ถ้าไม่หายก็เครมยางรองเบ้าโช๊คให้ก็หาย...อย่างยาริสตัวนี้ที่เริ่มมีปัญหาเดี๋ยวก็มีวิธีแก้ไขออกมาคับ...แต่อาจต้องรอนิดนึงครับซื้อรถรุ่นใหม่ๆผลิตช่วงแรกๆมักโดนเสมอคับ ที่บ้านผมมักสอนกันว่าซื้อรถให้รอออกมาสักปีก่อนดูว่ามีปัญหาอะไรบ้าง แล้วค่อยซื้อ

ออฟไลน์ vors26

• สมาชิก ID: 7296
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: TUM
  • รถ: 1.2 G

ก็คงเหมือนทุกครั้งแหละครับ..ถ้าลูกค้าแจ้งว่ามีเสียงก็อาจจะเคลมชิ้นส่วนหรือบอกวิธีไขไว้ให้ศูนย์แก้ไขเหมือนกรณีวีออสตัวเก่าที่ผมขายไป มักมีปัญหาเรื่องกิ๊ปล๊อคผ้าเบรคถ้าคันไหนเบรคดังรองแผ่นเหล็กบางๆก็หาย หรือเลี้ยวมีเสียงดังทาจารบีที่เบ้าโช๊คก็จบ ถ้าไม่หายก็เครมยางรองเบ้าโช๊คให้ก็หาย...อย่างยาริสตัวนี้ที่เริ่มมีปัญหาเดี๋ยวก็มีวิธีแก้ไขออกมาคับ...แต่อาจต้องรอนิดนึงครับซื้อรถรุ่นใหม่ๆผลิตช่วงแรกๆมักโดนเสมอคับ ที่บ้านผมมักสอนกันว่าซื้อรถให้รอออกมาสักปีก่อนดูว่ามีปัญหาอะไรบ้าง แล้วค่อยซื้อ

แล้วงี้ tmt เค้าจะรู้ถึงปัญหาตรงนี้มั้ยคับ ป่านนี้น่าจะออกมาเเก้ไขได้แล้วน้าาาาา

ออฟไลน์ Eak

• สมาชิก ID: 6928
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Eak

ไม่ต้องเป็นห่วงครับ yaris รุ่นนี้ได้ทดลอง test run ทั้งในถนนและในสนามในประเทศไทยครับและได้ทำการถอดชิ้นส่วนเพื่อทำการตรวจเช็คค่าความสึกหรอของอุปกรณ์ต่างๆว่าอยู่ในค่ามาตรฐานหรือไม่ จริงๆแล้วของเราช่วงล่างดีกว่าของจีนอีกครับ (มีเหล็กกับโคลงทุกรุ่นเลย) แต่เรื่องเสียงอาจเป็นเฉพาะบางคันเลยต้องหาสาเหตุนานหน่อย ผมเองยังใช้รุ่นนี้เลยครับ ของเขาดีจริง :emo_051:

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

ของผมช่างฟันธงว่าเป็นที่ยางรองแท่นเครื่อง แต่ความรู้สึกผม ผมว่ามันดังที่โช๊คหน้านั่นแหละครับ ทำเรื่องเคลมยางรองแท่นเครื่องไปละ เอาไว้แก้ไขยางรองแท่นเครื่องแล้วเมื่อไหร่ น่าจะรู้ผลครับ