เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Dhipaya_yaris_02

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

LP
Lock Tech
Ads
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: สามถามเรื่องใช้เกียร์ขึ้นเขาครับ  (อ่าน 7385 ครั้ง)

ออฟไลน์ hrneojack

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 35968
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แจ็ค
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

พอดีผมอยากเอา น้องยาริส ออกเทียว กทม-เชียงใหม่-เชียงราย บ้างเลยอยากทราบเรื่องใช้เกียร์เวลาขึ้นเขา (รู้สึกวันๆ ปกติใช้ปาเจโร่ เห็นเพื่อนๆพาน้องยาริสไปแล้วประหยัดจังเลยอยากลองบ้าง)
- เวลาขึ้นเขา เราต้องใช้เกียร์ S หรือ B ครับ
- ไปดอยตุง รถไหวไหมครับ ผู้ใหญ่ 3 เด็ก 2 คนครับ
- ดอยกาดผีน่าไปไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :-* :-*

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: สามถามเรื่องใช้เกียร์ขึ้นเขาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 ต.ค. 2017, 06:54:18 »

น่าจะไปได้ครับ ขึ้นเขาก็เห็นยารีสบ่อยอยู่ ส่วนเกียร์ที่ใช้ขึ้นเขาแนะนำ S ส่วน B เอาไว้เป็นตัวเลือกสุดท้าย คนที่แนะนำว่าใช้ D ไปได้ทุกที่มันก็จริงครับแต่อย่าไปทำตามครับ D ขึ้นเขาก็ได้ครับแต่ไม่เหมาะกับคนป๊อดแบบเราๆ D ขึ้นเขาไม่เหมาะกับคนขี้ตกใจง่ายไม่แนะนำให้ใช้ ที่บอกว่าขึ้นเขา D มันจะเชนจ์เป็นเกียร์ต่ำให้เองมันเป็นแค่ทฤษฎีครับหน้างานจริงมันมีหลายปัจจัยมากที่จะทำให้คุณตกใจและพลาดได้ง่ายๆ ที่สำคัญอย่าตกใจกับรอบเครื่องที่สูงมากๆและเสียงเครื่องที่ดังลั่นทุ่งเพราะมันเป็นปกติที่รถขึ้นเขาเป็นกัน หมั่นสังเกตความความผิดปกติของรถผ่านหน้าปัดเรือนไมเป็นใช้ได้ครับ ที่สำคัญต้องใช้แรงส่งให้เกิดประโยชน์รถเล็กยิ่งต้องใช้มากเป็นพิเศษ สุดท้าย ขึ้นเขาแล้วต้องขึ้นให้สุดโดยเฉพาะเขาสูงชัน หากจะหยุดกลางเขาต้องหาที่จอดที่ปลอดภัย อีกอย่างครับอันนี้เจอกับตัวเลย ยารีสถอยหลังลงเขามักมีปัญหากับเบรก มีอาการคล้ายเยรกแตกแต่จริงๆแล้วมันน่าจะเป็นอาการลมหมด อาการคือเบรกไม่อยู่ เบรกแข็งมากกดไม่ลงถึงกดลงก็ไม่อยู่ ถ้าเจอเหตุการแบบนี้อย่าตกใจ ให้ย้ำเบรกบ่อยๆ เหยียบปล่อยๆนั่นแหละครับ ถ้าไม่อยู่อีกก็เตรียมผลักเกียร์เข้า D S หรือ B แล้วเหยียบคันเร่งได้เลย เบรกมือก็พอช่วยได้แต่ก็ไม่ต่างกับอาการลมหมดมากนัก

• **
Re: สามถามเรื่องใช้เกียร์ขึ้นเขาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2017, 19:27:57 »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะเลย ::) ::)

ออฟไลน์ TOUCH

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16958
  • พลังน้ำใจ : 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ต.ค. 2017, 20:50:23 »

ผมขับที่เชียงใหม่เกียร์Dตลอดเลยครับ จะอืดๆหน่อย แต่ก็ขึ้นได้นะ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ย. 2017, 23:39:13 »

อยู่เชียงใหม่ด้วย ดีเลยเด๋วมีอะไรจะโทรหานะ กินเหล้าไรงี้ อิอิ

Tags: