เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: + + + YaRisCo TRD ZonDa RR + + ท่อปืนกลคู่ , จัด ภายในเคลฟล่า หน้า 12  (อ่าน 64020 ครั้ง)

ออฟไลน์ W.yaris3703

• No.118
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4728
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: วิทย์
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีดำ
  • กูจะสู้จนวินาทีสุดท้ายเพื่อคนทีกูรัก
    • รางวัลและกิจกรรม

ออฟไลน์ ~~~TiMe EcOoOo~~~

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7078
  • พลังน้ำใจ : 6
  • ชื่อเล่น: ไทม์

สุดยอดๆอัพเดทตลอดเลยพี่ :emo_051: :emo_051:
พี่ครับรบกวนถามหน่อยว่าค่าแด้มตามสูทของพี่เลยจบที่เท่าไหร่ครับอยากทำบ้างงง :emo_090: :emo_090:

ออฟไลน์ packtoo

• No.327
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6373
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: OAT
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ

;) ;) ;)
สุดยอดไปเลยคร้าบบบบบบ ยิ่งแต่งยิ่งสวยจิงๆ
 :emo_069: :emo_069: :emo_069:

ออฟไลน์ Earthguitar

• No.033
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6391
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Earth
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

แม๊กซ์สวยครับ ตอนแรกผมจะเอาอยู่รุ่นนี้ แต่ ราคา โอ้ว 5555+
เลยไปถอยแค่ Force มา ลายก็คล้ายๆกัน ไว้จะมาลงรูปในกระทู้ให้ดูอีกทีครับ อิอิ

ออฟไลน์ chaisuki

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2573
  • พลังน้ำใจ : 37
  • ชื่อเล่น: CHAI
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • Sound Damp?
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่มยาริสใส่ล้อ 17+
Re: + + + จัดเต็ม YaRisCo TRD ZonDa RR + + + พึ่งลง ท่อปืนกลคู่
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 30 ม.ค. 2014, 11:15:49 »

ท่อโหดโคตรๆอ่ะ :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ขอบคุณมากครับ :emo_051:

เห็นแล้วยังอยาก เอามาใส่รถตัวเองเลยครับ
ทรงเดียวกัน แต่อันนี้ใหญ่กว่า ตัวขอบทำมาดูมีมิติดุกว่า ครับ :emo_023:
Sound Damping
by
CHAISUKI
รับแดมป์กันเสียงรบกวนห้องโดยสาร รถยนต์
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,8465.new.html#new

YaRisCo TRD ZonDa RR

• รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่มยาริสใส่ล้อ 17+
by
CHAISUKI
รับแดมป์กันเสียงรบกวนห้องโดยสาร รถยนต์
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,8465.new.html#new

รูปนี้ แฟนเป็นคนถ่าย ครับผม ^^

by
CHAISUKI

สุดยอดๆอัพเดทตลอดเลยพี่ :emo_051: :emo_051:
พี่ครับรบกวนถามหน่อยว่าค่าแด้มตามสูทของพี่เลยจบที่เท่าไหร่ครับอยากทำบ้างงง :emo_090: :emo_090:

ขอบคุณ มากครับ ที่ติดตามผลงาน กันครับ

งานแดมป์กันเสียงรบกวน Yaris eco มีราคา เริ่มตั้งแต่ 6,500 บาท จนถึง หมี่นกว่าบาท ครับ แล้วแต่สูตร จุดติดตั้ง และ เกรดของวัสดุ ครับ

ส่วนสูตรแดมป์ แบบเดียวกับ ของ น้องส้มเช้ง คันนี้ ประมาณ สองหมื่น ต้น ๆ ครับ ผม

สนใจ โทรหาได้ครับ
ชัย 081- 3333 - 208
by
CHAISUKI

;) ;) ;)
สุดยอดไปเลยคร้าบบบบบบ ยิ่งแต่งยิ่งสวยจิงๆ
 :emo_069: :emo_069: :emo_069:

ขอบคุณ มากครับ ที่ติดตามผลงาน กันครับผม ^^
by
CHAISUKI

แม๊กซ์สวยครับ ตอนแรกผมจะเอาอยู่รุ่นนี้ แต่ ราคา โอ้ว 5555+
เลยไปถอยแค่ Force มา ลายก็คล้ายๆกัน ไว้จะมาลงรูปในกระทู้ให้ดูอีกทีครับ อิอิ

ขอบคุณมาก ครับผม
ตอนแรก ก็ตกใจกับราคาเหมือนกันครับ แต่ดีว่า เทิรน Max ตัวท้อป ได้ หมื่นนึง
เลยเพิ่มเงิน 25,000 บาท ราคาพอรับได้ครับ
ชอบ Max ลายนี้ ชอบ ตั้งแต่ เห็นใน หนังสือแต่งรถแล้วครับ อีกสีนึงก็สวยนะครับ ดูสว่างหน่อย
ไว้พี่ลง โชว์รถพี่ ให้ชมกัน บ้างนะครับ ผม ^^
by
CHAISUKI

ทับทิมสะท้อนแสง ไว้สำหรับ งาน DIY ครับ   :emo_090:

ผมใช้ สีส้ม ไว้ติด ตรง สันขอบประตูรถ ทั้ง 4 บาน

เพราะ Yaris eco ไม่มีไฟที่ขอบ ประตูรถครับ เวลาเปิดประตูรถ ตอนกลางคืน จะได้มีสัญลักษณ์ ให้รถที่ขับตามมา ด้านข้าง ๆ ได้เห็นว่า เรากำลังจะเปิดประตูรถครับ เพิ่มความปลอดภัย ให้กับ ประตูรถ กันครับ กันการเฉี่ยวชน

**** ไว้ จะถ่ายรูป ที่ติด ตรงสันขอบประตู มาให้ชมกันครับ

ส่วน ด้านหน้า ใช้สีขาว ติดตรง ไฟตัดหมอก ทั้งด้านหน้า และ ด้านข้าง
ในส่วนด้านข้าง ใช้เวลา ที่เรา ขับแหย่ หัวรถ ออกจากซอย หรือ มุมอับ
รถที่ขับมา ด้านข้าง ๆ จะได้เห็น หัวรถเราครับ

ในด้านท้ายรถ และด้านข้าง Sticker ที่สั่งตัด เป็น Sticker สะท้อนแสง ทั้งหมดครับ
ช่วยสะท้อนแสง ในเวลาค่ำคืน และ ช่วยให้หารถเรา ได้ง่าย เวลาจอดในลานจอดรถ ด้วยครับ

ติดให้สวย ต้องได้ประโยชน์ไปในตัวด้วยครับผม  :emo_051:

by
CHAISUKI

ออฟไลน์ ~~~TiMe EcOoOo~~~

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7078
  • พลังน้ำใจ : 6
  • ชื่อเล่น: ไทม์

ลงของแต่งยั่วแต่เช้าเลยนะครับพี่ :o เดียวกลับไทยต้นเดือนจะโทรไปรบกวนปรึกษาเรื่องแด้มหน่อยนะครับพี่ 8) 8)

ออฟไลน์ tribalza

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4829
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: โอตะ

วันนี้ ช่วงบ่ายว่าง เลยจัดการ แดมป์กันเสียงรบกวนห้องโดยสาร น้องส้มเช้ง ซะเลย
ตั้งแต่ ไปเปลี่ยน Max ขอบ 17 + ยาง Dunlop LM 704 เลยมีเสียงรบกวนดังเข้ามาค่อนข้างมาก เมื่อเทียบกับ ล้อ 15 ยาง ecopia ติดรถมา ที่ค่อนข้างเงียบ

โดย คอนเซปต์ ในการแดมป์ น้องส้มเช้ง คือ Light Weight Sound Damping โดยการใส่วัสดุกันเสียงให้มีน้ำหนักน้อยสุด แต่ให้ได้ผลลัพธ์ในการกันเสียงที่ดีที่สุด
สำหรับคันนี้ คุมน้ำหนักวัสดุกันเสียง ไม่ให้เกิน 10กก. เพราะไม่อยากทำให้รถอืด และ กินน้ำมันเพิ่มขึ้น ครับ

มาดูกันครับ ว่า Yaris eco จะมีการติด ฉนวนกันเสียงรบกวน มาจากโรงงาน มากน้อยแค่ไหน ซึ่งว่ากันตาม พื้นฐานของรถ ประเภทนี้ ที่ห้องโดยสาร ทะลุ ทั้งคัน จะมีเสียงรบกวนเข้ามาค่อนข้างมาก เมื่อเทียบกับ รถ 4 ประตู ที่ห้องสัมภาระด้านท้าย มีเบาะหลังกั้นอยู่

ในรูป จะเห็นว่า ภายในห้องโดยสาร ด้านหลัง ตอนเปลือย ๆ มีติด แผ่นแดมป์ มาจากโรงงานให้ หน่อยนึง ตามลูกศรชี้

ซุ้มล้อหลัง ไม่มีติดวัสดุกันเสียงมาเลย

ตรงเบาะหลัง ไม่มีติดมาให้ ส่วนที่พื้นที่เหยียบด้านหลัง มีติดแผ่นแดมป์ มาให้ไม่เยอะ
ส่วนด้านบน มีฉนวนฟองน้ำอัด เป็นแผ่นมาให้พอสมควร + ฉนวนใยผ้าห่ม

ด้านหน้า ด้านซ้ายมือ ตรงผนังห้องเครื่อง มีฉนวนใยผ้าห่ม มาให้ไม่หนา และ มีแผ่นโฟมก้อนใหญ่ให้ และ ฉนวนฟองน้ำซับเสียง ส่วนแผ่นแดมป์ ติดมาให้ครึ่งเดียว ด้านท้าย ๆ
ในส่วนด้านหน้า ไม่ได้ติดแผ่นแดมป์มาให้

ด้านหน้า ด้านขวามือ
เหมือนกับด้านหน้าซ้าย โดยในส่วนของซุ้มล้อหน้า ตัวฉนวนใยผ้าห่ม มีเว้าเป็นช่องใหญ่มาก เสียงยางเข้าแน่ ๆ ในช่องนี้

หลังจากนั้นผมก็ได้ ติดแผ่นแดมป์เกรดพรีเมี่ยม + ฉนวนซับเสียง 2 ชนิด
โดยฉนวนซับเสียง ตัวแรก ใช้ติดให้กับรถลูกค้าอยู่แล้ว ส่วน ฉนวนซับเสียงอีกตัว เป็นตัวใหม่ พึ่งฝากเพื่อนซื้อและหิ้วมาให้ เลยเอามาติด ลองกับคันนี้ซะเลย บุอย่างหนา แน่น ๆ ไปเลย ติดเสร็จก็เย็นพอดี เลยไม่ได้พ่นน้ำยากันเสียงรบกวนที่ซุ้มล้อ เลยเอารถไปลองเทสต์

โดยขับขึ้น ลองบนโทลเวย์ เส้นขาออก ไปสุด รังสิต โดยวัดในความเร็ว 120
ผลปรากฎว่า ความเงียบ ค่อนข้างใกล้เคียง กับ New Altis ที่แดมป์จัดเต็มเหมือนกัน
ลองฟัง เสียงจากทางด้านหลัง เงียบกริบ เงียบมาก ๆ ในส่วนด้านหน้า ยังพอมีเสียงยางเข้ามานิดนึง แต่เสียงจากพื้นรถในภาพรวม เงียบลงไปเยอะ เด่วไว้หลังพ่นน้ำยากันเสียงรบกวน ที่ซุ้มล้อ ค่อยเอาไปเทสต์อีกครั้งครับ
ผลเป็นที่น่าพอใจ ขากลับเลยมีห้องโดยสารเงียบ ๆ ไว้ฟังเพลงเพราะ ๆ ระหว่างขับรถกลับครับ

@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
สรุปแดมป์ไปกี่จุดครับ ประตูได้แดมป์ด้วยไหมครับ

แดมป์พื้นรถทั้งคัน จนสุด ครอบคลุมหลุมยางอะไหล่ และ แดมป์ซุ้มล้อ 4 ซุ้ม ภายในครับ
+ พ่นน้ำยากันเสียง ที่ซุ้มล้อ ติดแล้ว เสียงลม เสียงเครื่องยนต์ เสียงยางรถ เงียบขึ้นครับ

ประตูไม่ได้แดมป์ครับ แดมป์ประตูช่วยลดเสียงด้านข้าง เช่น เสียงมอไซต์ และทำให้เสียงลำโพงดีขึ้นครับ

เสียงรบกวนที่น่ารำคาญ ส่วนใหญ่ มาจาก พื้นรถ และ ซุ้มล้อ ครับ

ผมไม่เน้นลดเสียงด้านข้างครับ ขับในเมือง เสียงด้านข้างเงียบ อันตรายครับผม ขับสอยมอไซต์ง่ายๆครับ
 :emo_090:
แดมป์ ทั้งคันค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับน่าสนใจ ผมก็ใส่ยาง 17 เสียงดังมากต้องเปิดเพลงดังๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ม.ค. 2014, 08:14:47 โดย tribalza »

Re: + + + จัดเต็ม YaRisCo TRD ZonDa RR + + + พึ่งลง ท่อปืนกลคู่
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 31 ม.ค. 2014, 09:32:53 »

ลงของแต่งยั่วแต่เช้าเลยนะครับพี่ :o เดียวกลับไทยต้นเดือนจะโทรไปรบกวนปรึกษาเรื่องแด้มหน่อยนะครับพี่ 8) 8)

ยินดีครับผม :emo_102:
ไปเที่ยวประเทศไหนอยู่หรอครับ :emo_051:  :emo_069:
by
CHAISUKI

« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 31 ม.ค. 2014, 09:41:19 »

วันนี้ ช่วงบ่ายว่าง เลยจัดการ แดมป์กันเสียงรบกวนห้องโดยสาร น้องส้มเช้ง ซะเลย
ตั้งแต่ ไปเปลี่ยน Max ขอบ 17 + ยาง Dunlop LM 704 เลยมีเสียงรบกวนดังเข้ามาค่อนข้างมาก เมื่อเทียบกับ ล้อ 15 ยาง ecopia ติดรถมา ที่ค่อนข้างเงียบ

โดย คอนเซปต์ ในการแดมป์ น้องส้มเช้ง คือ Light Weight Sound Damping โดยการใส่วัสดุกันเสียงให้มีน้ำหนักน้อยสุด แต่ให้ได้ผลลัพธ์ในการกันเสียงที่ดีที่สุด
สำหรับคันนี้ คุมน้ำหนักวัสดุกันเสียง ไม่ให้เกิน 10กก. เพราะไม่อยากทำให้รถอืด และ กินน้ำมันเพิ่มขึ้น ครับ

มาดูกันครับ ว่า Yaris eco จะมีการติด ฉนวนกันเสียงรบกวน มาจากโรงงาน มากน้อยแค่ไหน ซึ่งว่ากันตาม พื้นฐานของรถ ประเภทนี้ ที่ห้องโดยสาร ทะลุ ทั้งคัน จะมีเสียงรบกวนเข้ามาค่อนข้างมาก เมื่อเทียบกับ รถ 4 ประตู ที่ห้องสัมภาระด้านท้าย มีเบาะหลังกั้นอยู่

ในรูป จะเห็นว่า ภายในห้องโดยสาร ด้านหลัง ตอนเปลือย ๆ มีติด แผ่นแดมป์ มาจากโรงงานให้ หน่อยนึง ตามลูกศรชี้

ซุ้มล้อหลัง ไม่มีติดวัสดุกันเสียงมาเลย

ตรงเบาะหลัง ไม่มีติดมาให้ ส่วนที่พื้นที่เหยียบด้านหลัง มีติดแผ่นแดมป์ มาให้ไม่เยอะ
ส่วนด้านบน มีฉนวนฟองน้ำอัด เป็นแผ่นมาให้พอสมควร + ฉนวนใยผ้าห่ม

ด้านหน้า ด้านซ้ายมือ ตรงผนังห้องเครื่อง มีฉนวนใยผ้าห่ม มาให้ไม่หนา และ มีแผ่นโฟมก้อนใหญ่ให้ และ ฉนวนฟองน้ำซับเสียง ส่วนแผ่นแดมป์ ติดมาให้ครึ่งเดียว ด้านท้าย ๆ
ในส่วนด้านหน้า ไม่ได้ติดแผ่นแดมป์มาให้

ด้านหน้า ด้านขวามือ
เหมือนกับด้านหน้าซ้าย โดยในส่วนของซุ้มล้อหน้า ตัวฉนวนใยผ้าห่ม มีเว้าเป็นช่องใหญ่มาก เสียงยางเข้าแน่ ๆ ในช่องนี้

หลังจากนั้นผมก็ได้ ติดแผ่นแดมป์เกรดพรีเมี่ยม + ฉนวนซับเสียง 2 ชนิด
โดยฉนวนซับเสียง ตัวแรก ใช้ติดให้กับรถลูกค้าอยู่แล้ว ส่วน ฉนวนซับเสียงอีกตัว เป็นตัวใหม่ พึ่งฝากเพื่อนซื้อและหิ้วมาให้ เลยเอามาติด ลองกับคันนี้ซะเลย บุอย่างหนา แน่น ๆ ไปเลย ติดเสร็จก็เย็นพอดี เลยไม่ได้พ่นน้ำยากันเสียงรบกวนที่ซุ้มล้อ เลยเอารถไปลองเทสต์

โดยขับขึ้น ลองบนโทลเวย์ เส้นขาออก ไปสุด รังสิต โดยวัดในความเร็ว 120
ผลปรากฎว่า ความเงียบ ค่อนข้างใกล้เคียง กับ New Altis ที่แดมป์จัดเต็มเหมือนกัน
ลองฟัง เสียงจากทางด้านหลัง เงียบกริบ เงียบมาก ๆ ในส่วนด้านหน้า ยังพอมีเสียงยางเข้ามานิดนึง แต่เสียงจากพื้นรถในภาพรวม เงียบลงไปเยอะ เด่วไว้หลังพ่นน้ำยากันเสียงรบกวน ที่ซุ้มล้อ ค่อยเอาไปเทสต์อีกครั้งครับ
ผลเป็นที่น่าพอใจ ขากลับเลยมีห้องโดยสารเงียบ ๆ ไว้ฟังเพลงเพราะ ๆ ระหว่างขับรถกลับครับ

สรุปแดมป์ไปกี่จุดครับ ประตูได้แดมป์ด้วยไหมครับ

แดมป์พื้นรถทั้งคัน จนสุด ครอบคลุมหลุมยางอะไหล่ และ แดมป์ซุ้มล้อ 4 ซุ้ม ภายในครับ
+ พ่นน้ำยากันเสียง ที่ซุ้มล้อ ติดแล้ว เสียงลม เสียงเครื่องยนต์ เสียงยางรถ เงียบขึ้นครับ

ประตูไม่ได้แดมป์ครับ แดมป์ประตูช่วยลดเสียงด้านข้าง เช่น เสียงมอไซต์ และทำให้เสียงลำโพงดีขึ้นครับ

เสียงรบกวนที่น่ารำคาญ ส่วนใหญ่ มาจาก พื้นรถ และ ซุ้มล้อ ครับ

ผมไม่เน้นลดเสียงด้านข้างครับ ขับในเมือง เสียงด้านข้างเงียบ อันตรายครับผม ขับสอยมอไซต์ง่ายๆครับ
 :emo_090:
แดมป์ ทั้งคันค่าเสียหายประมาณเท่าไหร่ครับน่าสนใจ ผมก็ใส่ยาง 17 เสียงดังมากต้องเปิดเพลงดังๆ

ราคาเริ่มต้น 6,500-. จนถึง จัดเต็ม ที่ หมื่นกว่าบาทครับ

แล้วแต่สูตร จุดติดตั้ง และ เกรดวัสดุ ครับ

สนใจโทรถามได้ครับ

ชัย 081 - 3333 -208  :emo_051:
by
CHAISUKI

Tags: