เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการสิ้นเปลือง Black Magic Yaris  (อ่าน 13117 ครั้ง)

ออฟไลน์ ekarut.tipayawong

• No.138
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4282
  • พลังน้ำใจ : 1
    • รางวัลและกิจกรรม
อัตราการสิ้นเปลือง Black Magic Yaris
« เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 20:23:05 »
 Share 

เริ่มกันที่ Gasohol 95 ก่อนนะครับ เติมไป 3 ถัง การใช้งานในเมืองเป็นหลัก นั่ง 3-4 คนเป็นประจำ รถค่อนข้างติดครับ ออกตัวแล้วขับได้ไม่เกิน 60 กม/ชม ก็ต้องชะลอเริ่มต้นใหม่ ไม่ค่อยได้ใช้ความเร็วคงที่เลย แต่ก็พยายามให้ไฟ eco ที่หน้าปัดโชว์อยู่ตลอด ตามเงื่อนไขที่ว่ามานั้น ทำได้ที่ 12.1 กม/ลิตรครับ ประมาณ 3บาทกว่าๆ/กม. 

• No.138
  • **
Re: อัตราการสิ้นเปลือง Black Magic Yaris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 20:28:34 »

วิ่งทางไกล 1 ครั้งครับ สุราษฎร์-ชุมพร นั่ง 4 คน ตลอดเส้นทาง รักษาความเร็วสูงสุดไม่เกิน 100 กม/ชม. ขับด้วยความเร็วค่อนข้างคงที่ ครับ และมีนั่ง 5 คน วิ่งในเมืองไปศาลกรมหลวงชุมพรซึ่งเส้นทางมีความชันพอสมควร ตามเงื่อนไขที่ว่า อัตราการสิ้นเปลืองทำได้ 14.8 กม/ลิตร

• No.138
  • **
Re: อัตราการสิ้นเปลือง Black Magic Yaris
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 20:34:55 »

โดยสรุป กับการใช้ Gasohol 95 ผมเทียบกับ vigo ขับเคลื่อน 2 ล้อ เกียร์ออโต้ เครื่อง 3000นะครับที่ผมใช้อยู่
ทางไกล เงื่อนไขนั่ง 4 คน ที่ความเร็วสูงสุดไม่เกิน 100 กม/ชม Vigo ประหยัดกว่าเห็นๆ
ในเมือง เงื่อนไขนั่ง 3-4คน yaris ประหยัดกว่า 3-4 กม/ลิตร แต่ด้วยราคาของGasoholที่แพงกว่าดีเซลอยู่มากโข ทำให้ บาท/กม ที่ออกมานั้น yaris ประหยัดกว่าไม่มาก

• No.138
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2013, 20:40:05 »

ช่วงต่อไปจะเติม E20 นะครับ จะสรุปให้ทั้งทางใกล้และทางไกลอีกครั้งนะครับ ถามตอนนี้ต้องบอกว่าเรื่องอัตราสิ้นเปลืองนั้น ผิดหวังนิดหน่อย แต่ถ้าใช้ E20 ผมคิดว่ารับได้ แต่ที่ชอบมากคือ 4 คนนั่งสบาย 5 คนยังได้ จอดรถง่าย สวย สิ่งที่ให้มาเมื่อเทียบกับราคาคิดว่าคุ้มครับ

• No.138
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2013, 06:54:12 »

วิ่งทางไกล 1 ครั้งครับ สุราษฎร์-ชุมพร นั่ง 4 คน ตลอดเส้นทาง รักษาความเร็วสูงสุดไม่เกิน 100 กม/ชม. ขับด้วยความเร็วค่อนข้างคงที่ ครับ และมีนั่ง 5 คน วิ่งในเมืองไปศาลกรมหลวงชุมพรซึ่งเส้นทางมีความชันพอสมควร ตามเงื่อนไขที่ว่า อัตราการสิ้นเปลืองทำได้ 14.8 กม/ลิตร
สำหรับอัตราสิ้นเปลืองวิ่งทางไกลผมขอ คอนเฟิร์มใหม่อีกครั้งช่วงปีใหม่นะครับ สุราษฎร์ - กทม เพราะรอบที่วิ่งไปชุมพรนั้น ขาไปน้ำมันเหลือน้อยกว่าครึ่งถังเล็กน้อย ขับจนไฟเตือนน้ำมันโชว์ได้ระยะ 280 กม ถ้าวัดเฉพาะทางไกลจริง อาจได้ถึง 18-19 กม/ลิตรครับ

Tags: