เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราสิ้นเปลืองมารายงานครับ (E 85)  (อ่าน 36273 ครั้ง)

ออฟไลน์ znonz

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3896
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ตราด
  • ชื่อเล่น: นน
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: อัตราสิ้นเปลืองมารายงานครับ (E 85)
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2013, 15:07:11 »

วิธีการทดลองถูกต้องดีแล้วครับ ไม่ต้องถึงขนาดเขย่ารถไล่อากาศออกจากถังหรอกครับ

ฝากเตือนเล็กน้อยด้วยความหวังดีดังนี้ครับ

เนื่องจากรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ e85 โดยตรง จริงๆรถยังรองรับแค่ e20 อยู่ ซึ่งการติดกล่องพ่วงนั้นเป็นเพียงกล่องสั่งเพิ่มระยะเวลาในการจ่ายน้ำมัน เพราะe85 ต้องการเชื้อเพลิงปริมาณมากกว่าe20 เพื่อชดเชยจากค่าพลังงานความร้อนที่เกิดจากการเผาใหม้ที่ต่ำกว่า

หลักการทำงานขิงกล่องคือการบวกเพิ่มเวลา เช่นของเดิมสั่งค่า 20 ก็เพิ่มเข้าไปอีกเป็น 26(ค่านี้ผมสมมุติเพื่อความเข้าใจเท่านั้นนะครับ) และเนื่องจากหัวฉีดถูกออกแบบมาสำหรับ e 20 การที่กล่องสั่งเพิ่มเวลาแล้วเจอกับการใช้งานที่ความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง อาจเกิดปัญหาได้เพราะ
1. หัวฉีดทำงานยกค้างไว้เกินจากการออกแบบที่คำนวนไว้ที่ e20
2. ปั้มติ๊กก็ทำงานเกินจากการออกแบบ เพราะต้องพยายามส่งน้ำมันให้เพียงพอ
3. ยิ่งขับรอบที่สูงมาก ระบบจะสั่งจ่ายน้ำมันปริมาณมาก ทำให้เกิดการเผาไหม้ไม่หมด เพราะเดิมe85 ก็ใชิเวลาในกาาเผาไหม้นานกว่าe20 อยู่แล้ว เพราะe85 ออกเทนสูงกว่า เผาไม่หมดไปไหนครับ ก็ไปเผาต่อบนวาวล์ไอเสีย เพราะวาวล์ไอเสียเปิดและระบายออกทั้งๆที่ยังเผาไหม้ไม่หมด นานๆไปจะเป็นอย่างไร ก็วาวล์ยันไงครับ

เลือกซื้อ ecocar ความประหยัดก็น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ เลือกติด e85 ก็น่าจะสาเหตุเดียวกัน
ขับเบาๆเท้าหน่อยครับ ทีคนเคยบอกว่าติดe85 ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาตั้งแต่ต้นไม่ควรขับให้รอบเกิน 3000 รอบ สงสารรถก็เรื่องหนึ่ง แต่ผมไม่อยากให้เสียค่าซ่อมรถทีหลังครับ

ปล รถ flexfuel เขาไม่ได้จูนแค่ ecu นะครับ เขาออกแบบใหม่หลายอย่างเลย โลหะก็ต้องเปลี่ยนสารชุบเคลือบให้ทนทานกว่าเดิม

ครับ ขอบคุณมากสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ 380eva

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2532
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: Keng
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
Re: อัตราสิ้นเปลืองมารายงานครับ (E 85)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2013, 16:53:12 »

สรุปว่าระยะยาวอาจมีปัญหาได้ :)) :emo_051:

ผมไม่ได้บอกว่าระยะยาวมีปัญหานะครับ แค่ผมเตือนให้ใช้อย่างที่ควรเป็นเท่านั้น
ช่วยยืนยันตามนั้นครับ ตอนนี้ยังคงปกติครับ แต่ระยะยาวเห็นผลแน่นอนครับ คอยสังเกตุเสียงวาว์ลไว้ครับ แต่ถ้าใครบอกว่า พร้อมที่จะเปลี่ยนนวาว์ล ปั๊ม หรือท่อนำมันเร็วกว่ากำหนด(อาจจะ2หรือ3ปีขึ้นอยุกับการใช้งาน)ก็โอเคเพื่อแรกกับการประหยัดเงิน. อัลติสที่เติมE85 ได้เค้าเปลี่ยนวัสดุที่มาใช้ทำส่วนต่างๆภายในเครื่องยนต์ใหม่หมด หัวฉีด วาว์ล ท่อนำมัน ส่วนที่นำมันไหลผ่าน ปล.เป็นเพียงแค่ข้อมูลที่ได้รับมา โปรดใช้วิจารณญาน เติมE85 เครื่องเกิดปัญหาหลุดประกันนะครับเพราะช่างมีเครื่องมือตัวจับได้ครับ

ออฟไลน์ earnyzaa

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6395
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: Antzilla
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • Learning My Square
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 ม.ค. 2014, 11:46:39 »

ขอเก็บข้อมูลด้วยคนครับ

ออฟไลน์ Thana.eng

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13530
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 11 ก.ย. 2014, 12:31:50 »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ :emo_105:

ออฟไลน์ kanakorn

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3039
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 11 ก.ย. 2014, 15:20:14 »

ไม่ทราบว่า  วิ่งทางไกลหรือในเมืองครับ

หากทางไกล  ก็แสดงว่าไม่ต่างกับเติมแบบผสม (อี 20 + อี 85 )

แต่ถ้าขับในเมือง หมายถึง ติดไฟแดงบ่อย  ดับเครื่องสตาร์ทใหม่ หลายรอบ  กับตัวเลขนี้ถือว่าประหยัดมากครับ

ออฟไลน์ papapa

• *
  • สมาชิก ID: 16521
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: papapa
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 04 ม.ค. 2015, 09:42:24 »

เยี่ยม  :'(

ออฟไลน์ knracing

• *
  • สมาชิก ID: 17013
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: knracing
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 21 ม.ค. 2015, 21:39:28 »

:emo_102:

ออฟไลน์ knracing

• *
  • สมาชิก ID: 17013
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: knracing
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 ม.ค. 2015, 21:39:46 »

:emo_106:

ออฟไลน์ siamotive

• *
  • สมาชิก ID: 17022
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Phitsanulok
  • ชื่อเล่น: เป้
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 ม.ค. 2015, 02:05:52 »

ผมมี กล่องประหยัดน้ำมันมาเสนอ ไม่รู้ว่าสนใจกันหรือปล่าวครับ
การทำงานของมัน จะช่วยให้ไฟฟ้าในรถเสถียรขึ้น พร้อมกับ เพิ่มระดับอ๊อกซิเจนในเครื่องยนต์ ให้เครื่องยนต์ได้ทำงานดีขึ้น แรงม้าเพิ่มขึ้น และที่สำคัญประหยัดน้ำมันมากขึ้น

ถ้าสนใจติดต่อมาได้ครับ หรือ เข้าไปชมข้อมูลเพิ่มเติมที่

สนใจสอบถามหรือสั่งซื้อ
เบอร์ 096 361 9564
Line : siamotive

รับตัวแทนขายด้วยนะครับ
http://www.facebook.com/EnergyEfficientProducts

‪#‎กล่องประหยัดน้ำมัน‬ เพียง 2,500 บาทเท่านั้น สุดยอดนวัตกรรมตอนนี้ ที่จะช่วยให้คุณได้มีเงินเก็บค่าน้ำมันไปอีกเยอะเลยครับ
จากคำยืนยันของผู้ใช้แล้วมากกว่า 700 คน

กล่องประหยัดน้ำมัน อัฉริยะ Super 2 Speed
- ไม่ต้องจูน ไม่ต้องตัดสายไฟ
- ติดตั้งง่ายมาก ไม่เกิน 5 นาที
- สามารถติดตั้งได้เอง

ประโยชน์ของกล่องประหยัดน้ำมัน อัฉริยะ Super 2 Speed
- ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงอย่างน้อย 20% - 30%
- ระบบเครื่องยนต์และระบบไฟฟ้าในรถยนต์ดีขึ้น เสถียรขึ้น และนิ่งขึ้นมาก
- เพิ่งแรงม้าที่ขาดหายไป อย่างน้อย 7 - 9 แรงม้า
- เพิ่มแรงบิดและทำให้อัตราเร่งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
- ระบบเครื่องยนต์เปิดได้ลึก (มาก) กว่าเดิม
- เครื่องยนต์สตาร์ทได้ง่ายมากขึ้น
- ลดอาการเสียงเข็กของรถยนต์
- ติดตั้งได้ทั้งเครื่องยนต์ เบนซิล ดีเซล คอมมอลเรล ระบบ NGV LPG ใช้ได้ทั้งแบตเตอรี่ 12V. และ 24V.

ออฟไลน์ wheelspec

• *
  • สมาชิก ID: 16001
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: วีลสเปค
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 ม.ค. 2015, 11:35:21 »

ดี :)

ออฟไลน์ nhong2518

• *
  • สมาชิก ID: 17107
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: โหน่ง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ม.ค. 2015, 09:04:01 »

วิธีการทดลองถูกต้องดีแล้วครับ ไม่ต้องถึงขนาดเขย่ารถไล่อากาศออกจากถังหรอกครับ

ฝากเตือนเล็กน้อยด้วยความหวังดีดังนี้ครับ

เนื่องจากรถไม่ได้ออกแบบมาเพื่อ e85 โดยตรง จริงๆรถยังรองรับแค่ e20 อยู่ ซึ่งการติดกล่องพ่วงนั้นเป็นเพียงกล่องสั่งเพิ่มระยะเวลาในการจ่ายน้ำมัน เพราะe85 ต้องการเชื้อเพลิงปริมาณมากกว่าe20 เพื่อชดเชยจากค่าพลังงานความร้อนที่เกิดจากการเผาใหม้ที่ต่ำกว่า

หลักการทำงานขิงกล่องคือการบวกเพิ่มเวลา เช่นของเดิมสั่งค่า 20 ก็เพิ่มเข้าไปอีกเป็น 26(ค่านี้ผมสมมุติเพื่อความเข้าใจเท่านั้นนะครับ) และเนื่องจากหัวฉีดถูกออกแบบมาสำหรับ e 20 การที่กล่องสั่งเพิ่มเวลาแล้วเจอกับการใช้งานที่ความเร็วสูงอย่างต่อเนื่อง อาจเกิดปัญหาได้เพราะ
1. หัวฉีดทำงานยกค้างไว้เกินจากการออกแบบที่คำนวนไว้ที่ e20
2. ปั้มติ๊กก็ทำงานเกินจากการออกแบบ เพราะต้องพยายามส่งน้ำมันให้เพียงพอ
3. ยิ่งขับรอบที่สูงมาก ระบบจะสั่งจ่ายน้ำมันปริมาณมาก ทำให้เกิดการเผาไหม้ไม่หมด เพราะเดิมe85 ก็ใชิเวลาในกาาเผาไหม้นานกว่าe20 อยู่แล้ว เพราะe85 ออกเทนสูงกว่า เผาไม่หมดไปไหนครับ ก็ไปเผาต่อบนวาวล์ไอเสีย เพราะวาวล์ไอเสียเปิดและระบายออกทั้งๆที่ยังเผาไหม้ไม่หมด นานๆไปจะเป็นอย่างไร ก็วาวล์ยันไงครับ

เลือกซื้อ ecocar ความประหยัดก็น่าจะมาเป็นอันดับต้นๆ เลือกติด e85 ก็น่าจะสาเหตุเดียวกัน
ขับเบาๆเท้าหน่อยครับ ทีคนเคยบอกว่าติดe85 ถ้ารถไม่ได้ออกแบบมาตั้งแต่ต้นไม่ควรขับให้รอบเกิน 3000 รอบ สงสารรถก็เรื่องหนึ่ง แต่ผมไม่อยากให้เสียค่าซ่อมรถทีหลังครับ

ปล รถ flexfuel เขาไม่ได้จูนแค่ ecu นะครับ เขาออกแบบใหม่หลายอย่างเลย โลหะก็ต้องเปลี่ยนสารชุบเคลือบให้ทนทานกว่าเดิม

เก็บข้อมูล แน่นปึก
สุดยอดมีประโยชน์ กับผมมากเลยครับ แน่น จริงๆ

ออฟไลน์ Woody Goody

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15741
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: Woody
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ม.ค. 2015, 14:35:11 »

เยี่ยมครับ... ตอนนี้ผมกำลังทดสอบ E20 อยู่กับ Yaris G 1.2 

จากที่ก่อนหน้านั้นเคยทดสอบ กับโซฮอล 91 มาแล้ว 7 ถัง

วันนี้ดูผลการทดสอบของ Sohal 91 ไปก่อนตามนี้นะครับ

ถ้าต้องการผลลัพธ์ใหม่ๆ ให้กับชีวิต ต้องคิดทำสิ่งใหม่ๆเท่านั้น

ออฟไลน์ Raymie

• *
  • สมาชิก ID: 17353
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ray
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 ก.พ. 2015, 11:19:55 »

:emo_105:

somponr

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 29 มี.ค. 2017, 18:31:48 »

somponr

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 29 มี.ค. 2017, 18:32:29 »

Tags: