เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีปิด Eco mode  (อ่าน 56487 ครั้ง)

ออฟไลน์ NooGigg.Suphaluk

• No.750
  • สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13027
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: Lopburi
  • ชื่อเล่น: Noo KIK
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: วิธีปิด Eco mode
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ส.ค. 2014, 16:50:45 »

น่าลองมาก ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค๊าบบ

ออฟไลน์ ArrrNUTz

• No.099
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3323
  • พลังน้ำใจ : 26
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร_นครปฐม
  • ชื่อเล่น: นัท ^^
  • รถ: 1.2 E
  • ^^
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ส.ค. 2014, 17:35:36 »

หน้าสนใจมาก  :)) :)) :))

ออฟไลน์ #teerayut#

• No.081
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6660
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เอ๋
  • สีรถ: สีดำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ส.ค. 2014, 20:20:42 »

ปิดได้ทุกรุ่นคับ ของผม j option ปิดแล้ว ผมบอกเลย รถวิ่งดีกว่าเดิม ไม่อื้อ ไม่อืด เหยียบเป็นมา อาทิตย์ที่แล้ววิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ สูงสุดได้195กม./ชม. ตามgps คับ (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมเพราะมัวแต่มองว่ากล้องจับความเร็วอยู่ไหนหว่า555) :))
ต้องลองสักหน่อย เพราะยังไม่ปิดไฟ Eco เหยียบสุดได้ 180 กว่านิด ๆ ถ้าปิดไฟ Eco ต้องลองอีกสักที แต่ได้ 195 ก็โอเครเลย สำหรับเครื่องแค่นี้ จิ๋วแต่แจ๋วจิง ๆ  :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ BomB.S

• No.368
  • สมาชิก ID: 8448
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Bomb
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ส.ค. 2014, 20:44:13 »

วันนี้ได้ลองแล้ว ออกตัวดีขึ้นมากเลยครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ aui

• No.939
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9489
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: อุ๋ย
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ส.ค. 2014, 20:58:16 »

:emo_051:
ปิดได้ทุกรุ่นคับ ของผม j option ปิดแล้ว ผมบอกเลย รถวิ่งดีกว่าเดิม ไม่อื้อ ไม่อืด เหยียบเป็นมา อาทิตย์ที่แล้ววิ่งเส้นมอเตอร์เวย์ สูงสุดได้195กม./ชม. ตามgps คับ (ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมเพราะมัวแต่มองว่ากล้องจับความเร็วอยู่ไหนหว่า555) :))
สวดยอดครับ แต่ผมเหยียบไม่เคยถึงครับ อย่างมากผม 130 ก็ใจหวิวแล้วอ่ะครับ  :emo_052: :emo_052: :emo_052:
ต้องลองปิดดูซะแล้ว

ออฟไลน์ JAYUTCC

• สมาชิก ID: 7988
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: JAY
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ส.ค. 2014, 11:50:49 »

ลองคิดดูเล่นๆ นะคับว่า เรากดปุ่มที่เรือนไมล์ ... แล้วเรือนไมล์เราต่อกับ ECU หรือเปล่า ?

มันจะส่งคำสั่งไปยังรถให้มันแรงขึ้น หรือประหยัดขึ้น ได้อย่างไรคับ ?
เพื่อนๆ ท่านไหนสนใจครีบฉลามของ Tom's ทักมาได้เลยครับ
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,6933.msg112892.html#msg112892

ออฟไลน์ nepress009

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11338
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ใหญ่
  • สีรถ: สีส้ม
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ส.ค. 2014, 13:48:41 »

ลองคิดดูเล่นๆ นะคับว่า เรากดปุ่มที่เรือนไมล์ ... แล้วเรือนไมล์เราต่อกับ ECU หรือเปล่า ?

มันจะส่งคำสั่งไปยังรถให้มันแรงขึ้น หรือประหยัดขึ้น ได้อย่างไรคับ ?

ไม่ทราบว่าคุณได้ทดลองหรือยังครับ ถ้าลองแล้วก้อออกความเห็นเลยครับ เพราะจะได้แชร์กัน

ไม่เห็นต้องค้านเลยครับ  มีอะไรดีเขาก้อบอกต่อกัน  จริงไม่จริงยังไง  คนทดลองเขาก้อออกความเห็นกันไปตามที่เขาได้สัมผัสด้วยตัวเอง  มันก้อแค่นั้นและครับ  พี่ท่านเอย.......

ออฟไลน์ avios

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9401
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: a
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ส.ค. 2014, 21:59:52 »

ไม่ทราบว่าคุณได้ทดลองหรือยังครับ ถ้าลองแล้วก้อออกความเห็นเลยครับ เพราะจะได้แชร์กัน

ไม่เห็นต้องค้านเลยครับ  มีอะไรดีเขาก้อบอกต่อกัน  จริงไม่จริงยังไง  คนทดลองเขาก้อออกความเห็นกันไปตามที่เขาได้สัมผัสด้วยตัวเอง  มันก้อแค่นั้นและครับ  พี่ท่านเอย.......
ผมว่าปิดแล้ววิ่งดีขึ้นนะคับ ส่วนตัวผมเปลื่ยนหัวฉีดเติมE85ก้อจะขับลื่นกว่าปกติอยู่แล้ว อยากรู้ว่าท่านอื่นเป็นงัยบ้างคับ แชร์กันเพื่อแลกเปลื่ยนข้อมูลกันนะคับ :emo_051:

ออฟไลน์ sarumsud

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 7535
  • พลังน้ำใจ : 7
  • ชื่อเล่น: อั๋น
  • รถ: 1.2 J
    • รับปูหญ้าเทียม
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ส.ค. 2014, 22:05:53 »

ปิดเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน จะชนกันตายห่าเอาเพราะมัวแต่มองไฟนี้หละ  :emo_052: :-\
f: ปูหญ้าเทียม https://www.facebook.com/turf.good

ออฟไลน์ matz.showbiz

• สมาชิก ID: 3437
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ตราด
  • ชื่อเล่น: matz
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ส.ค. 2014, 14:39:46 »

ต้องลองบ้างแล้วครับ ไม่กลัวเปลืองแน่นอนเพราะติดแก็สมาแล้วครับ

ออฟไลน์ JAYUTCC

• สมาชิก ID: 7988
  • ชื่อเล่น: JAY
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ส.ค. 2014, 18:58:19 »

ผมปิดตั้งแต่วันแรกๆ แล้วคับ เพราะรู้ว่ามันเป็นไฟโชว์สถานะของรถ เหตุผลส่วนตัว คือ รำคาญตา ไม่ได้มีประโยชน์เท่าไหร่

กดคันเร่งลึก ไฟดับ = กินน้ำมันมากกว่าปกติ

กดคันเร่งปกติ ไฟไม่ดับ = กินน้ำมันปกติ

อ่านในคู่มือ เค้าก้อบอกว่า มันเป็นไฟบอกสถานะ ไม่ได้บอกว่ามันเป็น โหมดประหยัดน้ำมัน

เลยเน้นดูหน้าจออัตราการกินน้ำมันแบบ Realtime เป็นหลัก

ผมไม่ได้หลับหูหลับตาค้านนะคับ แค่ถามความเป็นไปได้ ว่าแค่กดปิดไฟที่เรือนไมล์ มันส่งคำสั่งไปให้ ECU เพื่อควบคุมรอบเครื่องยนต์ หรือควบคุมการจ่ายน้ำมัน ได้จิงเหรอ ?

อยากแรง ใช้เกียร์ S ไม่ดีกว่าเหรอคับ
เพื่อนๆ ท่านไหนสนใจครีบฉลามของ Tom's ทักมาได้เลยครับ
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,6933.msg112892.html#msg112892

ออฟไลน์ kwan

• No.682
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9458
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ปทุม
  • ชื่อเล่น: ขวัญ
  • รถ: 1.2 E
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ส.ค. 2014, 21:00:03 »

ไม่รู้ดิ รู้อย่างเดียว เหยียบลึกเท่าเดิม ปิด ECO รอบตกช้ากว่า  หลังสุด 400 ร้อยโล
ชะอำ-ปทุม เหยียบกระจาย ค่อยมีความรู้สึกเหมือนคันเดิมหน่อย ( เครื่อง 1500 เกียร์
Manual )
อย่าเถียงกันเลยครับ อยากรู้จริงๆ ควรถามฝ่ายเทคนิค toyota ดูนะครับ
ส่วนที่กด ดู กิโล มันเป็น Interface มันเป็นได้ทั้ง Input และ Output ละครับ
ไม่งั้นมันเอาค่าเฉลี่ยนการสิ้นเปลือง มาจากไหน เอา กิโลทริป มาจากไหน ถ้าไม่ใช้ ECU
คู่มือก้อคือคู่มือ บอกหมดหรือบอกครึ่งเดียวก้อไม่รู้ ผมทำงานติดตั้ง เครื่องจักร์ ราคา บางตัว 60 70 ล้าน คู่มือบางทียังมีหมกเม็ดเลยครับ อย่าเคลียดเลย ของมีให้ใช้ จะเปิดหรือปิด มันไม่ทำให้เครื่องพังหรอกครับ

ออฟไลน์ benzcom

• No.673
  • สมาชิก ID: 11260
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: Benz
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 ส.ค. 2014, 22:28:47 »

ผมคิดเล่นๆว่า ที่มันดีขึ้นนิดหน่อยเพราะECUมันทำงานสบายขึ้นรึป่าว แบบว่าไม่ต้องมานั่งคำนวนว่ารอบเท่านี้โหลดเท่านั้นความเร็วเท่านี้ ไฟจะติดดีไหมน้อ อะไรประมาณนั้นนะ คิดเล่นๆนะคร้าบ 5555

ออฟไลน์ matz.showbiz

• สมาชิก ID: 3437
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ตราด
  • ชื่อเล่น: matz
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 ส.ค. 2014, 10:59:45 »

เมื่อวานได้อ่านกระทู้ แล้วก่อนขับรถกลับบ้าน ก็ลองเลยครับ ปิดตามที่บอก ปิดสวิซเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่ ลองเหยียบแล้วขึ้นจริงๆๆครับไม่ได้มโนไปเอง 10-15 % ครับ แต่บอกไว้ก่อนน่ะครับรถผมติดแก็สอะครับก็เลยไม่เกรงใจ เหยียบเร่งตอนแซงแล้วใส่เกียร์ S อีก พุ่งกระฉูดเลยครับ 0-100 7-8 ได้น่ะครับ ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้จัดเวลาจริงคาดคเนเอา อิอิ ลองดูน่ะครับ แต่อย่างไงก็ขับรถอย่าประมาทน่ะครับ

ออฟไลน์ nepress009

• สมาชิก ID: 11338
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ใหญ่
  • สีรถ: สีส้ม
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 ส.ค. 2014, 11:47:09 »

ผมปิดตั้งแต่วันแรกๆ แล้วคับ เพราะรู้ว่ามันเป็นไฟโชว์สถานะของรถ เหตุผลส่วนตัว คือ รำคาญตา ไม่ได้มีประโยชน์เท่าไหร่

กดคันเร่งลึก ไฟดับ = กินน้ำมันมากกว่าปกติ

กดคันเร่งปกติ ไฟไม่ดับ = กินน้ำมันปกติ

อ่านในคู่มือ เค้าก้อบอกว่า มันเป็นไฟบอกสถานะ ไม่ได้บอกว่ามันเป็น โหมดประหยัดน้ำมัน

เลยเน้นดูหน้าจออัตราการกินน้ำมันแบบ Realtime เป็นหลัก

ผมไม่ได้หลับหูหลับตาค้านนะคับ แค่ถามความเป็นไปได้ ว่าแค่กดปิดไฟที่เรือนไมล์ มันส่งคำสั่งไปให้ ECU เพื่อควบคุมรอบเครื่องยนต์ หรือควบคุมการจ่ายน้ำมัน ได้จิงเหรอ ?

อยากแรง ใช้เกียร์ S ไม่ดีกว่าเหรอคับ
ขอโทดครับ ถ้าเข้าใจผิด

งั้นคุณลองเปิดอีกสิครับ แล้วดูว่าเหมือนเดิมมั้ยครับ   

Tags: