เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีถอดคอนโซลหน้ารถฝั่งคนขับ yaris 1.2 E ปี 2015 ครับ  (อ่าน 388 ครั้ง)

ออฟไลน์ niw

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19900
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: niw
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีส้ม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

อ่านจากคู่มือ เค้าไม่ได้บอกวิธีถอดของปี 2015 แต่ทำสัญลักษณ์คำว่า "คลิป"  (ตามรูป)   ผมไปดูวิธีถอดยาริสปี2013 ในยูทูป ช่างบอกให้ใช้มือจิกที่ใต้ฝาแล้วดึงเข้าหาตัว(ห้ามดึงขึ้น)  ผมลองทำแล้วมันไม่ได้อ่ะครับ หรือเพราะมันคนละปีกันก็เลยใช้วิธีดึงไม่เหมือนกัน   คำว่า"คลิป"ในคู่มือมันหมายถึงอะไรครับ?  จะให้ถอด"คลิป"นี่ได้ไงอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 เม.ย. 2019, 17:19:36 โดย niw »

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

วิธีการ
นั่งที่เบาะคนขับ ปรับพวงมาลัยให้ลงต่ำสุด จากนั้นใช้ทั้งสองมือ เอาเล็บหรือนิ้วมือสอดยัดตรงร่องระหว่างแผ่นพลาสติกให้เข้าไปลึกที่สุดจากนั้นดึงเข้าหาตัว ดึงแค่ให้กิ๊บล็อคหลุดก็พอ ให้ทำการดึงทีละด้าน เริ่มจากด้านขวามือก่อนตามหมายเลขบนรูปภาพ พอด้านขวาหลุดก็ต่อด้วยด้านซ้ายแค่นี้แผ่นพลาสติกก็หลุดออกแล้วครับ (ข้อแนะนำ ถ้าเจ็บนิ้วให้หาผ้ามารองนิ้วเอาไว้ หรือจะหาแปรงสีฟันที่ไม่ได้ใช้แล้ว เอาด้ามแปรงสีฟันเลี่ยมเป็นลิ่มเหมือนไขควงบากแบน จากนั้นเอาผ้ารองที่ปลายลิ่ม จับยัดเข้าไปในร่องร่องหว่างแผ่นพลาสติก กดลงไปในร่องให้มีช่องว่างเอานิ้งล้วงเข้าไปดึงเข้าหาตัวจะง่ายกว่า หรือใช้ด้ามแปรงสีฟันนั่นแหละงัดแผ่นพลาสติกเข้าหาตัวซะเลยก็ง่ายเหมือนกัน ลองประยุคใช้ดูครับ)

ออฟไลน์ niw

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19900
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: niw
  • สีรถ: สีส้ม

:emo_102: