เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris 1.2G ร้องหากุญแจขณะวิ่ง  (อ่าน 1844 ครั้ง)

ออฟไลน์ pakpai

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16189
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โอ๋
    • รางวัลและกิจกรรม
Yaris 1.2G ร้องหากุญแจขณะวิ่ง
« เมื่อ: 10 ม.ค. 2019, 15:02:54 »
 Share 

อยากรบกวนปรึกษาพี่ๆสมาชิกค่ะ
ตอนนี้รถอายุครบ 4 ปีเต็มค่ะ มีปัญหาเกิดขึ้น 3 อย่างค่ะ

1. เวลาที่วิ่งๆอยู่ อยู่ดีๆก็ส่งเสียงร้องหากุญแจมีไฟรูปกุญแจขึ้นที่หน้าปัดบางครั้งก็นาน บางครั้งก็แป๊บเดียวแล้วก็หายไปค่ะ มันอันตรายมั้ยคะ รถจะถูกโจรกรรมง่ายขึ้นมั้ยคะ

2. บางครั้งตอนสตาร์ทพอสตาร์ทติดแล้ว มีเสียงดังจี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด จากกระโปรงรถด้านหน้าแล้วก็หายไปค่ะ อาการนี้เป็นๆบางครั้งเช่นกันค่ะ อันนี้ต้องแก้ไขอย่างไรคะ

3. เริ่มมีอาการสตาร์ทติดช้าอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คือเมื่อก่อนขึ้นรถเหยียบเบรค กด push start ก็ติดชึ่งเลย แต่เดี๋ยวนี้ลากยาวขึ้นๆๆๆๆค่ะ กลัววันนึงน้องเที่ยวจะไม่ติด

รถเติม E20 มาตลอด เข้าศูนย์โตโยต้าทุก 10,000 km. ค่ะ ตอนนี้เกือบๆ 8 หมื่นกิโลแล้วค่ะ เคยเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ 1 ครั้งค่ะ ที่เหลือก็เปลี่ยนทุกอย่างตามที่ศูนย์แนะนำมาโดยตลอดค่ะ

อย่างรบกวนปรึกษาพี่ๆสมาชิกถึงสาเหตุและแนวทางการแก้ไขและความเร่งด่วนค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย
Re: Yaris 1.2G ร้องหากุญแจขณะวิ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 2019, 23:19:59 »

1. เวลาที่วิ่งๆอยู่ อยู่ดีๆก็ส่งเสียงร้องหากุญแจมีไฟรูปกุญแจขึ้นที่หน้าปัดบางครั้งก็นาน บางครั้งก็แป๊บเดียวแล้วก็หายไปค่ะ มันอันตรายมั้ยคะ รถจะถูกโจรกรรมง่ายขึ้นมั้ยคะ
- เดาว่าแบตของรีโมทใกล้หมด เปลี่ยนเองได้ง่ายๆ เอากระดาษบางๆ รองเพื่อไม่ให้พลาสติกเป็นรอย
เอาไขควงบิดนิดเดียวก็ออกแล้ว ลองดูในคู่มือครับแบต 2032 ก้อนไม่เกิน 60 บาท บาง 7-11 ก็มีขาย

2. บางครั้งตอนสตาร์ทพอสตาร์ทติดแล้ว มีเสียงดังจี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด จากกระโปรงรถด้านหน้าแล้วก็หายไปค่ะ อาการนี้เป็นๆบางครั้งเช่นกันค่ะ อันนี้ต้องแก้ไขอย่างไรคะ
- อันนี้ไม่แน่ใจครับ เดาจากอายุก็คงสายพานเริ่มเสื่อมสภาพ ลองเปิดฝากระโปรง Start แล้วเดินไปสังเกตุว่าเสียงมาจากบริเวณไหน รถแต่ง/ดัดแปลงอะไรไปบ้างหรือไม่ครับ

3. เริ่มมีอาการสตาร์ทติดช้าอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน คือเมื่อก่อนขึ้นรถเหยียบเบรค กด push start ก็ติดชึ่งเลย แต่เดี๋ยวนี้ลากยาวขึ้นๆๆๆๆค่ะ กลัววันนึงน้องเที่ยวจะไม่ติด
- แบตรถเปลี่ยนมานานรึยังครับ เติมน้ำกลั่นบ้างหรือไม่ (แบตกึ่งแห้ง Maintenance Free พวก 45 แอมป์ราคาราวๆ 1,500-1,800 บาท มันมีช่องเติมน้ำกลั่นครับ)
  เข้าศูนย์ก็ให้เค้าใช้เครื่องเช็คสภาพแบตให้ก็ได้ครับว่ามันยังมีกำลังไฟเพียงพอกับการสตาร์ทหรือไม่ ถ้าแบต MF อายุมากกว่า 2 ปีแล้วก็ใกล้อายุที่จะได้เปลี่ยนแล้ว เป็นผู้หญิงด้วยเกิดมาสตาร์ทไม่ติดตอนกลางคืนแย่เลยครับ
  พ้นจากแบตก็ตรวจสอบไดสตาร์ทต่อไปครับ

รถเติม E20 มาตลอด เข้าศูนย์โตโยต้าทุก 10,000 km. ค่ะ ตอนนี้เกือบๆ 8 หมื่นกิโลแล้วค่ะ เคยเปลี่ยนแบตเตอร์รี่ 1 ครั้งค่ะ ที่เหลือก็เปลี่ยนทุกอย่างตามที่ศูนย์แนะนำมาโดยตลอดค่ะ
- เติม E20 ตลอดเหมือนกัน 4 ปี เฉียด 7 หมื่นโล ย้ายมาใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์อื่นที่ไม่ใช่ของศูนย์(ชอบกว่าของพี่โตเยอะเลย) เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ก่อนระยะแนะนำไปตั้งแต่ราวๆ 4 หมื่นกว่าโล เพื่อความสบายใจครับ

อีกซักแพ้บก็ว่าจะถ่ายของเหลวชุดใหญ่ น้ำมันเครื่อง น้ำหล่อเย็น น้ำมันเบรค และน้ำมันเกียร์ครับ

ออฟไลน์ pakpai

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 16189
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: โอ๋
Re: Yaris 1.2G ร้องหากุญแจขณะวิ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ม.ค. 2019, 14:11:56 »

ขอบคุณคุณpapa มากๆเลยค่ะ
วันนี้เอารถเข้าศูนย์เรียบร้อยค่ะ ช่างแนะนำให้เปลี่ยนแบตค่ะ คือ โอ๋ก็ขับปกตินะคะ สตาร์ทได้แต่ช้าหน่อย แต่พอวันนี้เข้าศูนย์จอดและช่างจะสตาร์ทเพื่อขับต่อปรากฎว่าสตาร์ทไม่ติดแล้วค่ะ ช่างเอามิเตอร์มาจิ้มและแจ้งว่าแบตหมดเกลี้ยงพอดี โชคดีมากๆเลยค่ะ

เรื่องถ่านกุญแจ โอ๋พึ่งเปลี่ยนไปค่ะ ขอบคุณมากๆเลยนะคะสำหรับคำแนะนำค่ะ

Tags: