เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่องเอง  (อ่าน 3747 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatbmwe30

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 33236
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

พอดีรถจะ 1 แสนโลแล้ว หมดประกันแล้ว เห็นรายการเช็คระยะ 1 แสนโล ราคาเอาเรื่องเลยจะถ่ายเอง แต่ยังไม่เคยทำ Yaris จากการที่หาข้อมูลมาคร่าวๆ
1.น้ำมันเครื่อง ต้องใช้ 0W-20 ใช่ไหมครับ
2.กรองน้ำมันเครื่องเป็นแบบเปลี่ยนใส้กระดาษ (อันนี้ใช้ถ้วยขันเบอร์อะไรครับ ยังไม่มี ผมมีที่ขันคล้ายๆโช่ แต่เป็นผ้า ใช้กับรถเดิม เอามาใช้ขัน Yaris ออกไหมครับ เหมือนจะไม่มีพื้นที่)
3.ต้องเปลี่ยนแหวนรองน็อตถ่ายไหมครับ

อีกเรื่อง 1 แสนโล ต้องเปลี่ยนหัวเทียนด้วย ที่ติดมากับรถเป็นแบบเข็มไหมครับ เพราะราคาเบิกศูนย์ 4 หัว นี่เกือบ 2 พัน ไม่รวมค่าแรง

รบกวนด้วยครับ ถ้าลงผิดห้องขออภัยครับ ไม่รู้ว่าคำถามที่ผมถามเป็นการ DIY ป่าว :-\

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: สอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่องเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มิ.ย. 2018, 11:04:02 »

1. นมค ใช้ได้ถึงเบอร์ XW-30 ครับ, -40 ห้ามใช้นะครับ
2. กรอง นมค เป็นใส้กรองกระดาษ รหัส A7 เท่านั้นนะครับ A6 ก็ใช้แทนได้แต่โอริงไม่แน่ใจว่าจะใช้ได้หรือไม่ ผมเคยซื้อที่ศูนย์พนักงานขายบอกใช้ A1 แทนได้ A7 ไม่มีของ พลาดเลยซื้อมาทิ้งครับ ลูกถ้วยตามรูปล่างเลยครับผมซื้อลาซาด้ามาถูกดีใช้ได้ดีทีเดียว 148.12 บาท ราคาถูกกว่าซื้อทั่วไปแน่นวล
3. ต้องเปลี่ยน อันละ 20 บาท ผมว่าแหวนตัวนี้ใช้ร่วมกับน็อตตัวถ่าย นมก ได้ด้วยนะ น็อตตัวถ่าย นมก ชอบซึมผมว่ารอบหน้าจะจัดแหวนใส่สักตัว ลองเทียบแล้วใส่ได้แต่มันบางกว่าแหวนถ่าย นมก นิดนึง ต้องลองก่อนครับกลัวน็อตไปเบียดปลั๊กล้นเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มิ.ย. 2018, 11:08:06 โดย DSJ »

ออฟไลน์ oatbmwe30

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 33236
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีขาว
Re: สอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่องเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2018, 13:24:02 »

ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ ถ้วยที่ใช้คือ 65 มิล ใช่ไหมครับ ไปหาในลาซาด้า 4xx บาท ทั้งนั้นเลยครับ ชี้เป้าหน่อยครับผม

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิ.ย. 2018, 19:32:27 โดย DSJ »

Tags: