เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการกินยางล้อหน้าด้านนอกทั้งสองข้าง  (อ่าน 5652 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachard

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 27353
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: rayong
  • ชื่อเล่น: น้าชาติ
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

เรียนสมาชิกทุกท่าน
ผมใช้งานยารีสแบบ hatchback มาปีกว่าๆ(เกือบ 2 ปี)
พบปัญหาว่ายางล้อหน้าทั้งสองข้างดอกยางข้างนอกสึกจนเกือบหมดรอยสึกเรียบเสมอกันดีไม่มีบั้งครับในขณะที่ล้อหลังยังปกติ
อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ และ อยู่ในเงื่อนไขรับประกันของศูนย์ไหม
 :emo_008:

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย
Re: อาการกินยางล้อหน้าด้านนอกทั้งสองข้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 2018, 12:45:28 »

เติมลมยางเท่าไหร่ครับ อาการดูเหมือนเติมอ่อนไป?

http://www.motortrivia.com/section-tips-technic/0002-tyre-pressure/tyre-pressure.html

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: อาการกินยางล้อหน้าด้านนอกทั้งสองข้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 2018, 09:59:56 »

ท่านเคยสลับล้อมั้ยครับเนี่ย อ่านคู่มือบ้างนะครับผม มีรายละเอียดครบถ้วน

ออฟไลน์ nachard

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 27353
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: rayong
  • ชื่อเล่น: น้าชาติ
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 มี.ค. 2018, 08:50:32 »

ท่าน Papa ผมเติม 32 ทุกล้อครับ พอดีไหมครับ

ท่าน DSJ ยังไม่เคยสลับล้อเลยครับวิ่งมาเกือบ 25000 KM. ถึงกำหนดรึยังครับ

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 12 มี.ค. 2018, 16:57:46 »

ดูที่เสาประตูฝั่งคนขับหรือในคู่มือ
ของผมตัว G พี่โตฯ ให้เติม 36 ทุกล้อครับ

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 มี.ค. 2018, 10:30:14 »

ควรสลับล้อทุกๆ 10,000 กม. นะครับ ส่วนวิธีการเปิดในคู่มือได้เลย มีรูปแสดงให้ดูเข้าใจง่ายครับ หรือถ้าขรี้เกียจเปิดคู่มือผมจะบรรยายเท่าที่ยังพอจำได้ให้ลองอ่านนะครับ
1. ย้ายล้อหน้าไปใส่แทนล้อหลังฝั่งเดียวกัน ซ้าย->ซ้าย, ขวา->ขวา
2. ย้ายล้อหลังไปใส่แทนล้อหน้าฝั่งตรงข้าม ซ้าย->ขวา, ขวา->ซ้าย
ตามนี้ครับผม

Tags: