เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
Dhipaya_yaris_02

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont V-Shop Themarket4u
Lock Tech
tisco
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีอาการ ขับอยู่แล้วกำลังชะลอไหลๆหรือกำลังชะลอติดไฟแดง แล้วเครื่องดับครับ  (อ่าน 2858 ครั้ง)

ออฟไลน์ oadmarley

• No.2557
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8735
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: โอ๊ต
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

รถมีอาการ ขับอยู่แล้วกำลังชะลอไหลๆหรือกำลังชะลอติดไฟแดง แล้วเครื่องดับ แต่แอร์ทำงานปกติ ไฟทุกอย่างบนหน้าปัดขึ้นหมดครับ เป็นบางครั้งนะครับไม่ได้เป็นทุกครั้งนานๆจะเป็นสักที แล้วบางครั้งขับๆอยู่ก็มีอาการเหมือนเครื่องสะดุดครับ เคยเอาเข้าศูนย์ครั้งนึงช่างเอาไปขับทดสอบแต่ไม่เจออาการ แต่กำลังสงสัยว่าไปเติมน้ำมันเจอน้ำมันผสมน้ำหรือเปล่า ใครเคยเจออาการแบบนี้ไหมครับ พรุ้งนี้จะนำรถเข้าศูนย์ให้เขาเสียบเข้ากล่องecuดูครับ

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

อาการนี้ผมยังไม่เคยเจอ ไงลองเช็คขั้วแบตดูครับว่าแน่นไหม คิดว่าคงรถเดิมๆไม่แก๊สใช่มะครับ รถผมขณะขับไม่เคยดับนะครับ เว้นซะแต่ตั้งใจบิดกุญให้ดับ

• No.2557

ขอบคุณครับผม รถเดิมๆครับ แบตก็น่าจะแน่นนะครับเพราะว่าแบตเพิ่งเปลี่ยน แต่อาการที่เป็นนี่ เป็นตั้งแต่ก่อนเปลี่ยนแบตครับ ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่แบตแน่ แต่เปลี่ยนไปแล้วก็ไม่หายครับ

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย

คาดคะเนล้วนๆ นะครับ
แอร์ไม่ดับ -> ขอเดาว่าแบตจ่ายไฟไหวอยู่ (เช็คหน่อยก็ดีครับ ใช้เครื่องอ่านค่าแป็บเดียวรู้เลย)
ปล่อยไหล ถอนคันเร่งน่าจะเป็นช่วงรอบต่ำลง + ถ้าผสมคอมฯ แอร์ทำงาน อาจจะทำให้รอบต่ำจนดับไป

เวลาขับปรกติ (กดคันเร่ง รอบเครื่องไม่ต่ำ) เคยดับมั้ยครับ?
เวลาจอดไฟแดงเกียร์ว่าง (เป็นช่วงรอบต่ำ) แอร์ทำงานเคยดับมั้ยครับ?
กลางวันหรือกลางคืนเกิดอาการบ่อยกว่ากันครับ? (กลางคืนเปิดไฟหน้าจะใช้ไฟมากหน่อย)

ให้ช่างอ่านค่าจาก ECU น่าจะชัดเจนที่สุด

จขกท. ได้ผลยังไงมาอัพเดตกันด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.พ. 2018, 01:02:07 โดย papa »

• No.2557

ขอบคุณครับ ขออนุญาตตอบครับ
เวลาขับปรกติ (กดคันเร่ง รอบเครื่องไม่ต่ำ) เคยดับมั้ยครับ? =ไม่ดับครับ จับดับตอนปล่อยคันเร่งรถไหลๆ เช่นตอนจะชลอเบรก หรือปล่อยรถไหล

เวลาจอดไฟแดงเกียร์ว่าง (เป็นช่วงรอบต่ำ) แอร์ทำงานเคยดับมั้ยครับ? = อันนี้ก็ไม่ดับครับ

กลางวันหรือกลางคืนเกิดอาการบ่อยกว่ากันครับ? (กลางคืนเปิดไฟหน้าจะใช้ไฟมากหน่อย) = อาการจะเจอแต่ตอนกลางวันครับ เพราะกลางคืนไม่ค่อยได้ใช้งาน

ตอนนี้กำลงัให้ศูนย์เช็คecu อยู่ครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ sun sukata

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 33341
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: sun
    • แนะนำประกันภัยรถยนต์

อาการเหมือนรถมอไซค์ผมตอนเติมน้ำมันผสมน้ำเลย ยังไงขอให้เจอสาเหตุและหายไวๆนะครับ

• No.2557

@sun sukata
กำลังสงสัยอาการนี้อยู่เลยครับ

• No.2557

อัพเดทอาการหลังเข้าศูนย์มาเมื่อวาน เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่าเสียบกล่องECU ค่าที่ขึ้นมาก็ปกติ หัวหน้าช่างของศูนย์จึงสงสัยว่าอาจจะเป็นที่กล่องasw(กล่องแดง) ที่ผมไปติดตั้งมา(ซึ่งติดมานานแล้ว) ช่างจึงถอดกล่องออกให้ก่อน แล้วในรับรถกลับมาลองขับดู ถ้าไม่มีอาการอีกก็แสดงว่ากล่องอาจจะเสื่อม ถ้ายังมีอาการอีกก็ต้องกลับมาตรวจสอบใหม่

ซึ่งผมได้นำรถขับไปรับแฟน ในขณะที่ขับอยู่บนถนน ความเร็วประมาณ60 ผมก็ถอดคันเร่งเนื่องจากคันหน้าชะลอ แล้วผมก็กำลังจะเหยียบคันเร่งไปต่อ รถก็มีอาการเหยียบคันเร่งแล้วรถเร่งไม่ขึ้น (อาการเหมือนขับมอไซด์บิดคันเร่งแล้วมันวืด) ผมจึงเหยียบคันเร่งให้ลึกลงอีก มีเสียงดัง "กึก" แล้วรถก็วิ่งไปต่อ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ กำลังจะหาร้านเช็คอาการต่อไปครับ

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย

ส่วนอื่นๆ เช่น กรองอากาศ + เครื่องยนต์ + แบต
ปกติมั้ยช่างได้ช่วยตรวจสอบมั้ยครับ

เช็ค ECU แล้วปกติ + ลองถอดกล่องนอกออกอย่างงี้
ECU มันกลับมาทำงานตัวเดียว ไม่มีใครมาหลอกค่ามันแล้ว
จขกท. ลองถอดแบตซัก 10 นาที ให้ ECU มันได้
Reset เป็นค่าตั้งต้นโรงงานดูครับ เผื่อเป็นเพราะ ECU มันงงๆ
จับล้างสมองซะเลย

**** แอบไปดูกล่องมา มันต่อคล่อมแค่ขั้ว + - ตรงแบต
ไม่ได้มีสายสัญญาณอื่นๆ ไปพวงเข้าที่ ECU ใช่มั้ยครับ?

ถ้าใช่ก็ไม่ต้องลองถอดแบตก็ได้ครับ กล่องนี้มันคงไม่เคย
คุยกับ ECU มาก่อนเลย :blank:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ก.พ. 2018, 16:04:16 โดย papa »

ออฟไลน์ sun sukata

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 33341
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: sun
    • แนะนำประกันภัยรถยนต์

ส่วนอื่นๆ เช่น กรองอากาศ + เครื่องยนต์ + แบต
ปกติมั้ยช่างได้ช่วยตรวจสอบมั้ยครับ

เช็ค ECU แล้วปกติ + ลองถอดกล่องนอกออกอย่างงี้
ECU มันกลับมาทำงานตัวเดียว ไม่มีใครมาหลอกค่ามันแล้ว
จขกท. ลองถอดแบตซัก 10 นาที ให้ ECU มันได้
Reset เป็นค่าตั้งต้นโรงงานดูครับ เผื่อเป็นเพราะ ECU มันงงๆ
จับล้างสมองซะเลย

**** แอบไปดูกล่องมา มันต่อคล่อมแค่ขั้ว + - ตรงแบต
ไม่ได้มีสายสัญญาณอื่นๆ ไปพวงเข้าที่ ECU ใช่มั้ยครับ?

ถ้าใช่ก็ไม่ต้องลองถอดแบตก็ได้ครับ กล่องนี้มันคงไม่เคย
คุยกับ ECU มาก่อนเลย :blank:
+1 กับความคิดเห็นนี้ครับ หากเข้าศูนย์แล้วอาการยังไม่หายลองทำดูครับ หากยังไม่หายอีกแนะนำให้กลับไปที่ศูนย์เดิมนะครับ

ออฟไลน์ tunderxx

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10958
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้น
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีเทาดำ

:-X อาการเหมือนตัดน้ำมัน แบบปั้มติ๊กชำรุด หรือรีเลย์ปั้มติ๊กชำรุด
หรือไม่อาจจะ เป็นที่ตัวน้ำมันเชื้อเพลิงที่ใช้

Tags: