เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
Dhipaya_yaris_02

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

LP
Lock Tech
Ads
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ถอยหลังด้วยเกียร์ D  (อ่าน 2876 ครั้ง)

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
    • รางวัลและกิจกรรม
ถอยหลังด้วยเกียร์ D
« เมื่อ: 11 ธ.ค. 2017, 20:12:44 »
 Share 

วันนี้นึกสนุกขึ้นมาเฉยเลย ขับยายี๋ขึ้นเขาชัน คือแบบว่าตั้งใจนะครับ ใช้เกียร์ D ขับถึงกลางเขา ยกเท้าออกจากคันเร่ง รถก็จะชลอและหยุด จากนั้นรถก็ถอยลงเขาครับ พอเริ่มถอยเท่านั้นแหละเครื่องยนต์ดับเองเฉยเลย ก็เพิ่งรู้นะว่าเข้าเกียร์ D ถอยลงเขาเครื่องยนต์จะดับ เล่าสู่กันฟังเฉยๆนะ น้องๆหนูๆอย่าได้ทำตามเชียว อันตรายมากๆ พอเครื่องดับ ระบบเสริมแรงเบรกก็หยุดทำงาน ทำให้เบรกแข็งเบรกไม่อยู่นะครับ

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย
Re: ถอยหลังด้วยเกียร์ D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2017, 19:28:32 »

เคยอ่านเจอว่าอย่างเลี้ยงรถเวลารถติดบนสะพานชันๆ
ด้วยการใช้ D + กดคันเร่งเบาๆ ให้ย้ายเท้าไปกดเบรคแทน

แล้วสถานการณ์แบบนี้เกียร์มันจะมีปัญหามั้ยครับ  :-X

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2017, 08:39:08 »

ผมคิดว่าที่เครื่องยนต์ดับเป็นเพราะระบบเซฟตี้ที่โตฯใส่มาให้ครับ คิดว่าเกียร์ต้องมีปัญาหาแน่นอนโตฯถึงทำระบบมาให้เครื่องยนต์ดับไปเลยน่ะครับ เคยมี สมช ท่านนึงเคยแชร์เอาไว้ ว่าก่อนถึงไฟแดง 5 600 เมตร ผลักเข้า N กะให้รถไหลไป แต่ที่ไหนได้เครื่องยนต์ดับเฉยเลย และผมคิดว่าเข้าเกียร์ถอยแล้วเดินหน้าเครื่องยนต์ก็น่าจะดับเช่นเดียวกัน เป็นแค่กรณีศึกษานะครับอย่าได้ทำตาม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธ.ค. 2017, 20:02:05 โดย DSJ »

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธ.ค. 2017, 16:37:46 »

ผมคิดว่าที่เครื่องยนต์ดับเป็นเพราะระบบเซฟตี้ที่โตฯใส่มาให้ครับ คิดว่าเกียร์ต้องมีปัญาหาแน่นอนโตฯถึงทำระบบมาให้เครื่องยนต์ดับไปเลยน่ะครับ เคยมี สมช ท่านนึงเลยแชร์เอาไว้ ว่าก่อนถึงไฟแดง 5 600 เมตร ผลักเข้า N กะให้รถไหลไป แต่ที่ไหนได้เครื่องยนต์ดับเฉยเลย และผมคิดว่าเข้าเกียร์ถอยแล้วเดินหน้าเครื่องยนต์ก็น่าจะดับเช่นเดียวกัน เป็นแค่กรณีศึกษานะครับอย่าได้ทำตาม

เห็นด้วยตามคำแนะนำเลยครับ

Tags: