เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
carmana_Nov
Dhipaya_yaris01
castrol2_Dec

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont V-Shop
Lock Tech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง  (อ่าน 387 ครั้ง)

ออฟไลน์ nunge001

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 19666
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: หนึ่ง
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: 28 พ.ย. 2017, 10:47:36 »
 Share 

วันนี้มีข้อมูลเล็กๆน้อยๆ มาฝากครับ
ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่อง ว่าทำไมเจ้ายาริสเวลาไปเปลียนน้ำมันเครื่องที่ 0 เค้าใช้เบอร์ 0W-20 ก็เพราะว่าเจ้ายาริสออกแบบมาขับขี่ในเมืองเป็นส่วนมาก จึงต้องใช้น้ำมันเครื่องที่มีความหนืต่ำเพื่อช่วยในเรื่องของอัตราเร่งได้ดี ซึ่งเป็นการขับขี้แบบปกติ
****แต่สำหรับคนที่ขับขี่แบบไม่ปกติ ที่ใช้เจ้ายาริสที่เดินทางไกลบ่อยๆ หรือคนเท้าหนัก หรือคนที่ชอบขับเร็วรอบสูงๆ ควรใช้น้ำมันเครื่องที่เหมาะสมกับการขับขี่ของแต่ละคนเช่น 5W-20,5W-30,5W-40 แนะนำเป็นสังเคาะร์100%นะครับ และน้ำมันเครื่องแต่ละเบอร์มีข้อดีข้อเสียต่างกันนะครับ
****ควรเลือกให้ให้เหมาะสมกับการใช้งานนะครับเพื่ออายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2017, 10:52:25 โดย nunge001 »

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 พ.ย. 2017, 18:19:41 »

แนะนำจาก ปสก ส่วนตัว อย่าได้ใช้ นมค เบอร์ xW-40 ในยารีส 1.2 นะครับ ท่านอาจจะต้องทิ้ง นมค นั้นไปโดยเสียดายกะตังค์อย่างแรงเลย ผมเคยใช้แล้วต้องถ่ายทิ้งทันทีเลย เนื่องจากเสียงวาล์วเข็กดังมากๆ กลัวเครื่องพังอย่างแรง ถ่ายทิ้งเติมเบอร์ xW-20 เท่านั้นแหละเป็นปกติเลย หลาบเลยครับ จะไม่เติมเบอร์ 40 ในยารีส 1.2 อีกเลย

ออฟไลน์ Maky

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 37786
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: คลองสามวา กทม
  • ชื่อเล่น: แม็ค
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีขาว
Re: การเลือกใช้น้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 พ.ย. 2017, 18:34:53 »

แล้ว0w-30ใช้ได้ไหมครับ ส่วนนะครับเพราะ0W-20มันลื่นถ้าใช้รอบสูงมันจะสึกหรอไวผมเข้าถูกต้องไหมครับ (ตอนนี้ผมใช้0W-30 ของzic )

Tags: