เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
NexenTire Toyota Yaris
carmana_Nov
Dhipaya_yaris01
AW_940x120

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont V-Shop
Lock Tech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ทำความสะอาดแปรงถ่านไดร์ชาร์จ  (อ่าน 924 ครั้ง)

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

อายุมากขึ้นปัญหาก็เริ่มรุมเร้า อายุรถ 3 ปี 10 เดือน วิ่งน้อยอยู่นะ 56,xxx โล ปัญหาคือไฟชาร์จเริ่มอ่อน ติดเครื่องใหม่ไฟเข้า 13.8-14 V หน่อยๆ ขับไปได้ 6 นาที เหลือ 12.0-12.4 V ปัญหาคือแบตอ่อนไม่เก็บไฟ ดับเครื่องเปิดเพลงฟังแป๊บๆสตาร์ทมีแอบลุ้นติดไม่ติด หลังจากหาข้อมูลมาพักนึงก็รื้อไดร์ชาร์จซะหน่อยดีกว่า
1. ถอดขั้วแบตลบออกซะก่อน
2. ถอดแผ่นครอบบนหม้อน้ำออก
3. ถอดแผ่นครอบคอท่อไอเสียออก
4. ถอดสายพานหน้าเครื่องออก วิธีการคือเอาประแจไปหมุนดัดลูกรอกตั้งสายพานให้หย่อน มันจะมีหัวน็อตเฉพาะสำหรับการนี้อยู่แล้ว
5. ถอดสายไฟไดร์ชารจออก
6. ถอดน็อตยึดไดร์ชาร์จ มีน็อตยึด 2 ตัว ถอดยากพอควร น็อตแน่นโพดๆแถมพื้นที่ทำงานก็แคบมาก
7. ถอดฝาครอบด้านหลังไดร์ชาร์จออกก็จะเจอกับแปรงถ่านละ
8. ทำความสะอาดด้วยแปรงปัดๆเป่าๆ จากนั้นใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียด ผมใช้เบอร์ 2000 ขัดๆถูๆแถบทองแดงจุดสัมผัสระหว่างแปรงถ่านกับแกนไดร์ชาร์จ
9. ประกอบกลับตามเดิมเป็นอันเสร็จพิธี

ปล. หลังทำความสะอาดดีขึ้นมาหน่อยนึง กระแสไฟชาร์จไม่ต่ำกว่า 12.8 V ละ แต่มันยังไม่ดีที่สุด ผู้เชี่ยวชาญท่านใดพอจะทราบหรือไม่ครับว่ามันเป็นปัญหาตรงจุดไหนได้อีกช่วยแนะนำด้วยนะครับผม ขอบคุณครับ เท่าที่หาข้อมูลมาขณะเครื่องยนต์ทำงานกระแสไฟต้องอยู่ระหว่าง 13.5-14 V นิดหน่อยถึงจะดี การวัดกระแสไฟผมใช้มัลติมิเตอร์วัดที่ขั้วแบตครับ

ออฟไลน์ DSJ

Re: DIY ทำความสะอาดแปรงถ่านไดร์ชาร์จ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2017, 08:00:12 »

เพิ่มเติมอีกนิด

ออฟไลน์ bk sport

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6991
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: BK Sport
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีขาว
Re: DIY ทำความสะอาดแปรงถ่านไดร์ชาร์จ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 พ.ย. 2017, 09:53:38 »

ว้าว ;)

ออฟไลน์ tamp2play

• No.259
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4632
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: แพร่
  • ชื่อเล่น: แธมป์
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีดำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ย. 2017, 14:33:38 »

ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ ภาพและรายละเอียด ผมอยากทำบ้างรถ3ปีกว่านิดๆเหมือนกัน แต่กลัวน็อตจะเหลือ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ DSJ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ย. 2017, 15:34:54 »

ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ ภาพและรายละเอียด ผมอยากทำบ้างรถ3ปีกว่านิดๆเหมือนกัน แต่กลัวน็อตจะเหลือ ฮ่าๆ
ไม่ยากครับ ถ้ามีเครื่องมือครบ มีเหงื่อตกและปวดหลังนิดหน่อย

ออฟไลน์ Den_Bp

• No.2013
  • สมาชิก ID: 71
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 2017, 08:43:44 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับผม สำหรับผมคงต้องวิ่งเข้าอู่ หรือถ้าผ่านไปทางเชียงรายเดี๋ยวแวะรบกวนท่านนะครับ อิอิ
ALL NEW YARIS That's Right!

Tags: