เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังบริเวณท้ายล้อขวา ตอนจอดติดไฟแดง และถอยรถ แต๊กๆๆๆๆๆๆ อาการนี้ใครเป็นบ้าง  (อ่าน 8584 ครั้ง)

ออฟไลน์ aorhuzky

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 35960
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: อ้อ
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

:-[
เพิ่งออกรถเมื่อเดือน 6 ที่ผ่านมา ก่อนจะครบ 10,000 โล
มีอาการเสียงดังบริเวณโซนท้ายล้อขวา เหมือนอะไรตี แต่ไม่ใช่ป้ายทะเบียน แต๊กๆๆๆๆ ช่วงที่เครื่องเดินเบา (เวลาถอยหลัง และเวลาจอดติดไฟแดงตอนเข้าเกียร์ D ไว้ เสียงจะดังมาก แต่พอเข้าเกียร์ N เสียงจะเบาลง หรือไม่มีเสียงเลย)
เอาเข้าศูนย์ให้เค้าเช็ค เจ้าหน้าที่บอกว่าน่าจะเป็นส่วนท่อไอเสียที่ตีกับเล็กข้างๆ ช่างแก้ไขให้ แต่พอกลับมาใช้ก็ยังดังเหมือนเดิม และมีอาการดังขึ้น

สอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ ใครพอจะประสบปัญหา แชร์ให้หน่อยนะคะ รำคาญมากเลย

ออฟไลน์ papa

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4988
  • พลังน้ำใจ : 13
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: นาย

น่าสงสัย เพราะแถวๆ ขวาหลังมีส่วนที่เคลื่อนที่ได้ + กลไกไม่มาก ถามครับ
1. อาการเป็นทั้งตอนรถวิ่ง และไม่วิ่งหรอครับ
2. ที่เกียร์ N ไม่เป็น?
3. แต่ที่เกียร์อื่นๆ เป็น?
4. ปิด-เปิดแอร์มีผลมั้ยครับ
5. ถ้าจอดนิ่งๆ ขึ้นเบรคมือ ใส่ N แล้วลองกดคันเร่งมีเสียงบ้างมั้ยครับ (เวลาจอดติดไฟแดงตอนเข้าเกียร์ D ไว้ เสียงจะดังมาก แต่พอเข้าเกียร์ N เสียงจะเบาลง หรือไม่มีเสียงเลย -> เข้าใจว่าตอนรอบต่ำน่าจะเงียบกว่า เพราะเข้า N จะรอบต่ำกว่า D หน่อยนึง)
ุ6. กดเบรค/ปล่อยเบรค มีผล หรือมีช่วงไหนมีเสียงบ่อยกว่ากันมั้ยครับ
ึ7. นอกจากรำคาญแล้ว ส่งผลต่อการขับขี่มั้ยครับ
8. อยากให้ลองฟังเสียงว่ามาจากขวาหลังหรือแถวๆ ห้องเครื่องครับ

ถามเยอะนิดนึง
คันผม 6 หมื่นที่จะ 4 ปีไม่เคยเป็นเลยสงสัย
+ อยากให้รถ จขกท. หายจากอาการนี้ครับ

• *

น่าสงสัย เพราะแถวๆ ขวาหลังมีส่วนที่เคลื่อนที่ได้ + กลไกไม่มาก ถามครับ
1. อาการเป็นทั้งตอนรถวิ่ง และไม่วิ่งหรอครับ
- ตอนวิ่งไม่มีเสียงค่ะ เป็นเฉพาะตอนถอยหลัง และตอนจอดติดไฟแดงขณะเข้าเกียร์ D
2. ที่เกียร์ N ไม่เป็น?
- เกียร์ N ไม่มีเสียงค่ะ
3. แต่ที่เกียร์อื่นๆ เป็น?
- เกียร์ P, N ไม่มีเสียงค่ะ
4. ปิด-เปิดแอร์มีผลมั้ยครับ
- ลองปิดแอร์ดูแล้ว เสียงลดลงแต่ไม่มากค่ะ
5. ถ้าจอดนิ่งๆ ขึ้นเบรคมือ ใส่ N แล้วลองกดคันเร่งมีเสียงบ้างมั้ยครับ (เวลาจอดติดไฟแดงตอนเข้าเกียร์ D ไว้ เสียงจะดังมาก แต่พอเข้าเกียร์ N เสียงจะเบาลง หรือไม่มีเสียงเลย -> เข้าใจว่าตอนรอบต่ำน่าจะเงียบกว่า เพราะเข้า N จะรอบต่ำกว่า D หน่อยนึง)
- อันนี้ยังไม่ได้ลอง เดี๋ยวลองแล้วจะมาตอบนะคะ
ุ6. กดเบรค/ปล่อยเบรค มีผล หรือมีช่วงไหนมีเสียงบ่อยกว่ากันมั้ยครับ
- ขณะถอยหลัง--> ช่วงที่กดเบรคในรอบเดินเบาเสียงไม่มีนะคะ แต่ปล่อยเบรคเสียงจะมีขึ้นมา
ึ7. นอกจากรำคาญแล้ว ส่งผลต่อการขับขี่มั้ยครับ
- การขับขี่ปกติ เข้าโค้งปกติ ช่วงล่างปกติ แต่เสียงจะเกิดขึ้นทุกครั้ง ตามที่บอกด้านบนเลยค่ะ
8. อยากให้ลองฟังเสียงว่ามาจากขวาหลังหรือแถวๆ ห้องเครื่องครับ
- เกิดจากด้านขวาหลัง เสียงมันจะคล้ายๆในคลิปนี้นะคะ
https://www.youtube.com/watch?time_continue=13&v=QJaeFFF65UY

ถามช่างช่างบอกเป็นที่อาการเสื่อมของยางตรงท่อ แต่ในความรู้สึก วิ่งรถเพิ่งถึง 10000โล
มันไม่น่าเกิดขึ้น

ถามเยอะนิดนึง
คันผม 6 หมื่นที่จะ 4 ปีไม่เคยเป็นเลยสงสัย
+ อยากให้รถ จขกท. หายจากอาการนี้ครับ

ขอบคุณมากค่ะ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ อยากแก้ให้หายจริงๆค่ะ
และจะได้ให้ท่านอื่นๆเป็นความรู้ว่ามันเกิดขึ้นจากอะไร

ออฟไลน์ cp2000

• *
  • สมาชิก ID: 35224
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: นกเอ๋ย

ผมก็เป็น วิ่งมา 6000 โลเอง น่าจะเป็น ท่อไอเสียมันโขกกับอะไรสักอย่าง ยังไม่มีเวลาดูเลย ว่าสัก 10000โลตอนเข้า 0 จะให้ช่างดู

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

หลังขวา จอดเกียร์ D ก็ดัง แถมดังมากด้วย ผมแนะนำแบบนี้ครับ จอดดึงเบรคมือ หาก้อนหินใหญ่กว่ากำปั้นหรือไม้หน้าสามมาหนุนล้อหน้าทั้งสองข้างทั้งด้านหน้าด้านหลัง จากนั้นติดเครื่องเข้าเกียร์ D แล้วลงไปฟังเสียงดูว่าดังจากตรงไหน

ให้เดา ผมเดาว่าดังจากท่อไอเสียเสียดสีกับไรสักอย่าง หรือไม่ก็แผ่นกันความร้อนท่อไปเสียเสียดสีกับท่อไอเสีย โก้บ้านผมเคยเป็น หาอยู่นานเลยกว่าจะเจอ คือแบบไม่ได้สนใจที่จะหาด้วยแหละก็เลยทิ้งไว้นาน เรื่องคือพ่อผมถอยรถแล้วปลายท่อไอเสียไปเบียดกับเนินดิน ทำให้ท่อไอเสียบิด ดัดลูกยางที่ยึดท่อไอเสียดปลิ้นไปอีกด้านนึง แล้วท่อไอเสียไปเบียดกับแหนบรถ เวลาติดเครื่องท่อสั่นจะเกิดเสียงดังเหล็กเสียดสีกันดังเอียดอ๊าดเลย การแก้ไขของผมคือใช้ไม้ไผ่ยาวครึ่งวา สอดเข้าปลายท่อไอเสีย ดัดท่อกลับที่เดิม ให้ลูกยางปลิ้นกลับที่เดิมก็เรียบร้อย จุดที่ท่อเสียดสีกับแหนบท่อเกือบทะลุ ถ้าทิ้งไว้นานท่อมีทะลุเป็นรูแน่ๆ

• *

ผมก็เป็น วิ่งมา 6000 โลเอง น่าจะเป็น ท่อไอเสียมันโขกกับอะไรสักอย่าง ยังไม่มีเวลาดูเลย ว่าสัก 10000โลตอนเข้า 0 จะให้ช่างดู

เอาเข้าไปเช็คนะคะ เผื่อแก้ไขได้ อาการนี้เห็นว่าเป็นกันหลายคันอยู่ บอกด้วยจ้า

• *

หลังขวา จอดเกียร์ D ก็ดัง แถมดังมากด้วย ผมแนะนำแบบนี้ครับ จอดดึงเบรคมือ หาก้อนหินใหญ่กว่ากำปั้นหรือไม้หน้าสามมาหนุนล้อหน้าทั้งสองข้างทั้งด้านหน้าด้านหลัง จากนั้นติดเครื่องเข้าเกียร์ D แล้วลงไปฟังเสียงดูว่าดังจากตรงไหน

ให้เดา ผมเดาว่าดังจากท่อไอเสียเสียดสีกับไรสักอย่าง หรือไม่ก็แผ่นกันความร้อนท่อไปเสียเสียดสีกับท่อไอเสีย โก้บ้านผมเคยเป็น หาอยู่นานเลยกว่าจะเจอ คือแบบไม่ได้สนใจที่จะหาด้วยแหละก็เลยทิ้งไว้นาน เรื่องคือพ่อผมถอยรถแล้วปลายท่อไอเสียไปเบียดกับเนินดิน ทำให้ท่อไอเสียบิด ดัดลูกยางที่ยึดท่อไอเสียดปลิ้นไปอีกด้านนึง แล้วท่อไอเสียไปเบียดกับแหนบรถ เวลาติดเครื่องท่อสั่นจะเกิดเสียงดังเหล็กเสียดสีกันดังเอียดอ๊าดเลย การแก้ไขของผมคือใช้ไม้ไผ่ยาวครึ่งวา สอดเข้าปลายท่อไอเสีย ดัดท่อกลับที่เดิม ให้ลูกยางปลิ้นกลับที่เดิมก็เรียบร้อย จุดที่ท่อเสียดสีกับแหนบท่อเกือบทะลุ ถ้าทิ้งไว้นานท่อมีทะลุเป็นรูแน่ๆ

ขอบคุณนะคะ จะลองทำเบื้องต้นที่บอกก่อนนะคะ แต่ดัดท่ออาจจะให้ช่างดู ไม่เชี่ยวชาญจริงๆค่า

ออฟไลน์ Warobon_nop

• *
  • สมาชิก ID: 37353
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ตุ๊กตา
  • สีรถ: สีเทาดำ

เพิ่งออกรถเมื่อเดือน 6 ที่ผ่านมา ก่อนจะครบ 10,000 โล
มีอาการเสียงดังบริเวณโซนท้ายล้อขวา เหมือนอะไรตี แต่ไม่ใช่ป้ายทะเบียน แต๊กๆๆๆๆ ช่วงที่เครื่องเดินเบา (เวลาถอยหลัง และเวลาจอดติดไฟแดงตอนเข้าเกียร์ D ไว้ เสียงจะดังมาก แต่พอเข้าเกียร์ N เสียงจะเบาลง หรือไม่มีเสียงเลย)
เอาเข้าศูนย์ให้เค้าเช็ค เจ้าหน้าที่บอกว่าน่าจะเป็นส่วนท่อไอเสียที่ตีกับเล็กข้างๆ ช่างแก้ไขให้ แต่พอกลับมาใช้ก็ยังดังเหมือนเดิม และมีอาการดังขึ้น

สอบถามผู้รู้หน่อยนะคะ ใครพอจะประสบปัญหา แชร์ให้หน่อยนะคะ รำคาญมากเลย

รถเพิ่ง 6 เดือนค่ะ ตอนนี้เลขไมค์เกือบเจ็ดพัน เคยไปให้ศูนย์แก้ปัญหาเดียวกันนี้ ศูนย์บอกว่ายางเกี่ยวท่อไอเสียผิดรูป ทำให้ท่อไปตีกับตัวรถ เลยทำการปรับให้ใหม่ เสียงก็หายไปประมาณอาทิตย์นึง จากนั้นเสียงก็กลับมาอีกแล้วค่ะ จะได้ยินเสียงชัดตอนรถติด โดยเฉพาะหลังแอร์ทำงาน ด้วยค่ะ ToT ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้แก้ปัญหาเสียงได้รึยังคะ

ออฟไลน์ kittaka1885

• *
  • สมาชิก ID: 37348
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กิต

เคยได้ยินอาการนี้ และหลังขวา ก็ตรงกับท่อพอดีด้วยสิ ลองให้ผู้ช่วยเอาไม้ หรืออะไรก็ได้ ซักอัน (ใช้มือมันจะร้อน) ไปดาม/ยึดท่อรถไม่ให้ท่อมันสั่น และเมื่อท่อไม่สั้น ลองฟังเสียงดู ถ้าเงี่ยบ ก็แสดงว่า เป็นที่ท่อมันสั่นแล้วไปฟาดกับอบ่ย่างอื่นจนเกิดเสียงดังครับ ผมเคยเห็นรถรุ่นอื่น เห็นมันจะมียางกันเสียงตรงท่อ ก็ซื้อมาเปลี่ยนก็เงียบครับ ถ้าไม่ใช้รอท่านถัดไป

ปล. อ่านจากกระทู้บน สงสัยใช่เลยอาการเดียวกัน ให้คุณผู้ชายช่วยดูครับ ว่ามันไปโดนอะไรถึงดัง ยางมันเลื่อนหรืออย่างไร แล้วค่อยแก้ไขขั้นต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2017, 22:35:18 โดย kittaka1885 »

• *

รถเพิ่ง 6 เดือนค่ะ ตอนนี้เลขไมค์เกือบเจ็ดพัน เคยไปให้ศูนย์แก้ปัญหาเดียวกันนี้ ศูนย์บอกว่ายางเกี่ยวท่อไอเสียผิดรูป ทำให้ท่อไปตีกับตัวรถ เลยทำการปรับให้ใหม่ เสียงก็หายไปประมาณอาทิตย์นึง จากนั้นเสียงก็กลับมาอีกแล้วค่ะ จะได้ยินเสียงชัดตอนรถติด โดยเฉพาะหลังแอร์ทำงาน ด้วยค่ะ ToT ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้แก้ปัญหาเสียงได้รึยังคะ

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วนะคะ แต่ก่อนแก้ไข เสียงดังขึ้นเรื่อยๆ
พบว่าปลายท่อที่ทางศูนย์ออกให้ใส่ผิดรูป ทำให้ไปตีขอบๆด้านข้าง
ลองให้ช่างตรวจสอบนะคะ
ให้ช่างดูสามรอบตอนแรกก็บอกว่ายางเสื่อมแต่ก็งงว่าเพิ่มออกรถไม่ถึง 2 เดือนจะเสื่อมได้ยังไง รอบที่สองก็บอกว่าท่อผิดรูป แต่รอบที่สามเป็นคนนั่งทดสอบไปกับช่างเองสุดท้ายเป็นปัญหานิดเดียว โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมากค่ะ
เสียงค่อนข้างน่ารำคาญยังไงรีบแก้ไขนะคะ ได้ผลยังไงบอกต่อด้วยค่า

ออฟไลน์ AeyZ

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 33468
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: เอ๋

ช่วงออกรถใหม่ๆ ของเราเคยได้ยินเสียงแบบนั้นตอนหมุนพวงมาลัย ขณะที่จะถอยรถ
ช่วงนี่ไม่ค่อยได้ยินแต่ยังไม่แน่ใจว่าหายไปหรือยัง

ออฟไลน์ GUKORN

• No.3392
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 26511
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: กร
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีแดง

ปัญหานี้ผมก้อเจอครับ เข้าศูนย์แก้หลายรอบมาก รอบสุดท้ายให้ช่างพับขาท่อที่ไม่ได้เกี่ยวกับยางลง หายเงียบครับ (ของผมขายึดท่อมี 2 ขาครับ)

• *

นัดเข้าศูนย์อาทิตย์นี้ค่ะ
เสียงแกร๊กๆดังไม่หาย ตอนแรกพยายามทำใจแล้ว แต่พอเวลารถเดินเบา หรือถอยรถเข้าบ้าน กับช่วงรถติด ก็ได้ยิ่งแกร๊กๆๆๆๆๆๆๆแข่งกับเสียงเพลงเลยค่ะ รถไม่ใส่ปลายท่อ เป็นท่อเดิมๆจากศูนย์เลยค่ะ ไม่รู้เลยว่าเกิดจากอะไร  :-[

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วนะคะ แต่ก่อนแก้ไข เสียงดังขึ้นเรื่อยๆ
พบว่าปลายท่อที่ทางศูนย์ออกให้ใส่ผิดรูป ทำให้ไปตีขอบๆด้านข้าง
ลองให้ช่างตรวจสอบนะคะ
ให้ช่างดูสามรอบตอนแรกก็บอกว่ายางเสื่อมแต่ก็งงว่าเพิ่มออกรถไม่ถึง 2 เดือนจะเสื่อมได้ยังไง รอบที่สองก็บอกว่าท่อผิดรูป แต่รอบที่สามเป็นคนนั่งทดสอบไปกับช่างเองสุดท้ายเป็นปัญหานิดเดียว โชคดีที่ไม่เป็นอะไรมากค่ะ
เสียงค่อนข้างน่ารำคาญยังไงรีบแก้ไขนะคะ ได้ผลยังไงบอกต่อด้วยค่า

• *

จะลองบอกช่างให้ลองพับลงมาดูค่ะ ขอบคุณค่ะ
ปัญหานี้ผมก้อเจอครับ เข้าศูนย์แก้หลายรอบมาก รอบสุดท้ายให้ช่างพับขาท่อที่ไม่ได้เกี่ยวกับยางลง หายเงียบครับ (ของผมขายึดท่อมี 2 ขาครับ)

Tags: