เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: yaris eco รถติดนานๆแล้วแอร์ไม่เย็นความร้อนกระพริบ  (อ่าน 20057 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mouse Pl

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 24639
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: Mouse
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
    • รางวัลและกิจกรรม

ตามครับรถผม G ก็เหมือนกัน

ออฟไลน์ Yayayaris24

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 43999
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หญิง

:'( :'( เมื่อ 3 วันก่อน แอร์ไม่เย็น มีแต่ลมร้อนออก เข้า 0 เค้าให้เปลี่ยนดีเลย์ ราคา 2,300 บาท ก้อกลับมาเย็น พอขับไปสักพักในช่วงที่รถติดไฟแดง ก็มีแต่ลมร้อนออกมา  พอรถวิ่งก็เย็นปกติ เมื่อวานไปนครปฐม รถติดมาพุทธมณทล มีลมร้อนแถมด้วยความร้อนขึ้น ก็จอดข้างทางเปิดกระโปรง หม้อน้ำเดือดสุด สักพักมาดูหล่อเย็นในหม้อลดลงไปเกือบหมด  เราขับต่อไปหาซื้อหล่อเย็นมาเติม พอเติมก้อเย็นปกติ แบบนี้ต้องเปลี่ยนพัดลม หรือว่า หม้อน้ำค่ะ ⁉️
รบกวนช่วนแนะนำด้วยค่ะ สอบถามราคาคร่าวๆ พัดลม 2,700 หม้อน้ำ 9,700 หล่อเย้นอีก 370 บาท รวมกันโอววว‼️จิเปนลม ใครมีอะไรแนะนำบอกได้เลยนะคะ/ขอบคุณมากค่ะ
พัดลมหม้อน้ำยังหมุนปกติมั้ยครับ หรือหมุนช้าลง/ไม่หมุน

ระดับน้ำในหม้อน้ำปกติมั้ย ต่ำกว่าปกติหรือมีอาการเติมแล้วหาย พร่องไวกว่าเดิมมั้ยครับ

ระวัง overheat นะครับ
[/quote]

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

สอบถามหน่อยครับ ถ้าเราสตาร์ทเครื่องโดยไม่เปิดแอร์พัดลมไฟฟ้าทำงานมั้ยครับ? รถผมสตาร์ตครึ่งชม. (ไม่เปิดแอร์) พัดลมไฟฟ้าไม่หมุน ผิดปกติมั้ยครับ
ถ้าไม่เปิดแอร์ พัดลมจะหมุนยากหน่อยนะครับ เพราะพัดลมจะทำงานก็ต่อเมื่อได้อุณหภูมิที่ถูกกำหนดไว้เท่านั้น ซึ่งในรถยารีส 1.2 ถูกกำหนดเอาไว้ที่ 95 ํC ครับ และพัดลมจะหยุดหมุนที่ต่ำกว่า 91 ํC ครับ ถ้าอุณหภูมิไม่ถึงที่กำหนดจ้างให้ก็ไม่หมุนครับ เพิ่มเติมให้อีกนิดนะครับ ไฟโชว์เครื่องเย็นที่เป็นรูปสีฟ้าๆที่หน้าไมจะดับก็ต่อเมื่ออุณหภูมิถึง 45 ํC ขึ้นไปครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิ.ย. 2019, 19:31:55 โดย DSJ »

ออฟไลน์ ak2520

• สมาชิก ID: 5212
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: ak

แนะนำให้จอดติดเครื่องเปิดฝากระโปรง แล้วดูใบพัดหม้อน้ำหมุนไหม ถ้าไม่หมุน แสดงว่ามอเตอร์เสียคับ ผมพึ่งเปลี่ยนมา 1800+ ค่าแรง 300 ครับ Jeco เหมือนกันรถ 3ปี พอดี 110000 กว่าโลเหมือนกัน ลองดูคับ
เปลี่ยนที่ไหนคับช่วยบอกหน่อยของผมก็พังคับกำลังหาอู่เปลี่ยนคับ

ออฟไลน์ Pampams_Jasmin2014

• สมาชิก ID: 5009
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: bkk
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • สีรถ: สีส้ม

เป้นเหมือนกัน คร้า...
พัดลมเหมือนหมดแรง หมุน เบา ๆๆ
แอร์ไม่เย็น ไฟเครื่องกระพริบ  5-6วันเป้น 1 ครั้ง
แนะนำอู่ซ่อม ด้วยค่ะ   ย่านรามอินทรา สะพานใหม่ บางเขน  (วิ่ง 98000 กม.)

ออฟไลน์ JaoNutz

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 45022
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: NUTZ

ติดตาม

ออฟไลน์ ounwoy

• No.690
  • สมาชิก ID: 10522
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Oun
  • สีรถ: สีดำ

ผมก็เป็นครับ แอร์ไม่เย็นประมาณอาทิตย์นึงแล้ว ก็ขับเรื่อยๆ สุดท้ายไฟความร้อนขึ้นกลางถนนเลย ต้องจอดสักพัก แล้วขับปิดแอร์เปิดกระจก เอาเข้าศูนย์ สรุปคือ พัดลมหมดอายุครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ ตอนนี้ปกติเลย

ออฟไลน์ torjdai101

• *
  • สมาชิก ID: 10256
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: torjdai101

ผมเพิ่งเปลี่ยนจากที่ศูนย์มาเมื่อวันที่ 5 ก.ย. 62 ครับ แล้วรู้สึกแอร์ไม่ค่อยเย็นเหมือนเดิม เลยไปดูที่
P/NO.16363-0Y140 ส่วนของเดิม P/NO.16363-0Y040 ที่ศูนย์เปลี่ยนมาให้มันไม่ตรงรุ่นเลยทำให้แอร์ไม่ค่อยเย็นรึเปล่าครับ (มันใช้แทนกันได้เหรอครับ) มีใครพอทราบว่าเป็นของรุ่นอะไรบ้างครับ ส่วนราคาที่เปลี่ยน มอเตอร์พัดลม 2,330 ,น้ำยาหม้อน้ำ 450, ค่าแรง 400
(รบกวนผู้รู้ช่วยดูหน่อยครับว่าใช้แทนกันได้รึเปล่า และมันเป็นของรุ่นไหนครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Maky

• *
  • สมาชิก ID: 37786
  • จังหวัด: คลองสามวา กทม
  • ชื่อเล่น: แม็ค
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีขาว

ของผมพึ่งเป็นวันนี้ แฟนขับรถไปทำงานถนนรามอินทราตอนเช้ารถติดๆ ความร้อนขึ้น น้ำดันออกมา ก็เลยเปิดฝากระโปรงดู พัดลมไม่ทำงาน แต่พอขยับปลั๊กพัดลมก็ติด แต่ติดตามความแรงตอนขยับปลั๊ก ผมยังสงสัยว่าเป็นที่อะไรกันแน่น แต่โทรไปเช็คอะไหล่ตามร้านของแท้ไม่มีเลย

ออฟไลน์ tunderxx

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10958
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้น
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีเทาดำ

รถที่วิ่งเกินแสนกม. แล้วต้องระวังความร้อนขึ้นครับเพราะพัดลมมันเสีย รถผมเปลี่ยนที่ระยะทาง 140,000กม. ถ้าเห็นตัวแดงๆรูปอุณหภูมิ กระพริบหรือติดค้าง ความร้อนขึ้น ให้รีบหาที่จอดรถ แล้วเปิดฝากระโปรงหน้า เคาะเบาๆที่หลังตัวมอเตอร์พัดลม มันจะพอช่วยให้พัดลมหมุนและแรงขึ้นหน่อย ให้รีบขับไปหาที่เปลี่ยนพัดลมไฟฟ้าเลยครับ วิธีนี้พอช่วยเอาตัวรอดได้นิดหน่อยครับ :'(

ออฟไลน์ Jongruk29

• *
  • สมาชิก ID: 44990
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ป๊อป

ออฟไลน์ Den_Bp

• No.2013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 71
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • สีรถ: สีขาว
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ

รถผมก็เพิ่งเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมมาหมาดๆ เมื่อวานนี้เองครับ อาการคือเกิดโอเวอร์ฮีต ไฟรูปปรอทสีแดงกระพริบ เป็นๆหายๆ ไล่เช็คตั้งแต่น้ำหล่อเย็น จนมาเจอจ้าวปัญหา
รถ 5 ปี 10 เดือน วิ่งมาประมาณ 120,000 กม. ซื้อมอเตอร์ที่ร้านขายอะไหล่แท้โตโยต้า ตรงรุ่นเลย ราคา 1,650 บ. เอามาถอดและเปลี่ยนกันเองครับ ถือโอกาสล้างแผงแอร์และแผงหม้อน้ำไปด้วยซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ย. 2019, 14:25:54 โดย Den_Bp »
ALL NEW YARIS That's Right!

Tags: