เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Yaris ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ไหม  (อ่าน 9836 ครั้ง)

ออฟไลน์ AeyZ

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 33468
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: BANGKOK
  • ชื่อเล่น: เอ๋
    • รางวัลและกิจกรรม
Yaris ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ไหม
« เมื่อ: 14 ส.ค. 2017, 20:35:17 »
 Share 

อาการคือ จะได้ยินเสียงดังแกร๊กๆตรงช่วงล่างด้านหน้า เฉพาะเวลาจะถอยรถ
นอกนั้นระบบปกติใช้งานได้ไม่มีปัญหา :)

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: Yaris ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ส.ค. 2017, 09:22:15 »

ขอรายละเอียดเพิ่มอีกหน่อยนะครับ
1. เวลามีเสียงดังรถหยุดนิ่งสนิทใช่หรือไม่
2. เสียงมาตอนที่เกียร์อยู่ในตำแหน่งไหน R N หรือ D
3. เสียงดังในระหว่างที่ผลักคันเกียร์ใช่หรือไม่

ขับเดินหน้า เกียร์ D ความเร็ว 10-20 เวลาถอนเท้าออกจากคันเร่ง มีเสียงดังแกร็กๆ จากช่วงล่างด้านหน้ารถ ถ้าเป็นตามนี้เป็นปกติของรถรุ่น 1.2 ครับ เป็นกันมากหลายคันคือเยอะอ่ะ ส่วนสาเหตุยังไม่ทราบแน่ชัด แต่ทางโตฯคาดว่าเสียงมาจากเกียร์ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นยังไม่มีข้อมูลว่าเสียงที่เกิดขึ้นส่งผลต่อประสิทธิภาพการใช้งานของรถนะครับ รถก็ยังใช้งานได้ปกติ รถผมเป็นตั้งแต่ป้ายแดงวันแรกออกศูนย์เลย และอีกเสียงคือ กึกกึก เวลาขึ้นลงลูกระนาด ดังจากปีกนกล้อหน้า อันนี้เคลมปีกนกเสียงไม่ดังแล้ว

ออฟไลน์ ounwoy

• No.690
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10522
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Oun
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีดำ
Re: Yaris ทุกรุ่นเป็นแบบนี้ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ส.ค. 2017, 18:04:38 »

ผมก็ยังสงสัยอยู่ครับ จอดอยู่นิ่งๆ บิดพวงมาลัยมาทางซ้ายสุด ลองเลื่อนรถช้าๆ เสียงดังแกร๊กๆตรงแถวล้อหน้าด้านขวาครับ ไม่รู้เป็นไร ถอยหลังก็ดังครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ส.ค. 2017, 22:35:23 »

ถอยป้ายแดงมาได้สองอาทิตย์ ก็ทดสอบบ้างเล็กน้อยได้ผลดังนี้
1. เวลาวิ่งที่ความเร็ว 80-100 จะมีเสียงอะไรไม่ทราบตรงช่วงล่างหรือเป็นที่พื้นถนนก็ไม่รู้นะเพราะวิ่งบนทางด่วน
2. เวลาถอยหลังหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวา ในขณะที่อยู่เกียร์Rจะมีเสียงแกร๊กๆช่วงล่างล้อหน้า
3. เวลาหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวาในเกียร์Pก็มีเสียงดังเช่นกัน ดังเอี้ยดๆ

ส่วนเวลาที่ขึ้นลูกระนาดไม่มีปัญหาใดๆปกติดี นอกจากเจอทางขรุขระห้องโดยสารจะสั่นไปตามสภาพ

ก็ยังขับได้ตามปกติค่ะ เดี๋ยวไว้เช็คใหม่

ออฟไลน์ DSJ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ส.ค. 2017, 07:59:27 »

ถอยป้ายแดงมาได้สองอาทิตย์ ก็ทดสอบบ้างเล็กน้อยได้ผลดังนี้
1. เวลาวิ่งที่ความเร็ว 80-100 จะมีเสียงอะไรไม่ทราบตรงช่วงล่างหรือเป็นที่พื้นถนนก็ไม่รู้นะเพราะวิ่งบนทางด่วน
2. เวลาถอยหลังหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวา ในขณะที่อยู่เกียร์Rจะมีเสียงแกร๊กๆช่วงล่างล้อหน้า
3. เวลาหมุนพวงมาลัยซ้าย-ขวาในเกียร์Pก็มีเสียงดังเช่นกัน ดังเอี้ยดๆ

ส่วนเวลาที่ขึ้นลูกระนาดไม่มีปัญหาใดๆปกติดี นอกจากเจอทางขรุขระห้องโดยสารจะสั่นไปตามสภาพ

ก็ยังขับได้ตามปกติค่ะ เดี๋ยวไว้เช็คใหม่
อาการนี้ผมยังไม่เคยเจอครับ ต้องรอผู้รู้มาตอบซะแล้ว

ออฟไลน์ sun sukata

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 33341
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: sun
  • สีรถ: สีขาว
    • แนะนำประกันภัยรถยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ส.ค. 2017, 13:02:28 »

รถผมเคยได้ยินเสียงดังแกร็ก ตอนออกตัวรถไหลไปประมาณ 15-20 เมตร
เคยถามคนอื่นๆเขาบอกว่าเสียงดิสเบรค ทำงาน ทุกวันนี้ก็ยังดังเหมือนเดิมตอนออกตัวไปสักพัก

ออฟไลน์ DSJ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ส.ค. 2017, 19:39:29 »

รถผมเคยได้ยินเสียงดังแกร็ก ตอนออกตัวรถไหลไปประมาณ 15-20 เมตร
เคยถามคนอื่นๆเขาบอกว่าเสียงดิสเบรค ทำงาน ทุกวันนี้ก็ยังดังเหมือนเดิมตอนออกตัวไปสักพัก
ถ้าอาการนี้ปกติครับ เสียงเหมือนเหล็กดีดใช่มะครับ ดัง "แก็ก" สั้นๆ ครั้งเดียว หลังออกตัวครั้งแรก จะดังทุกครั้งหลังดับเครื่องและสตาร์ทรถเริ่มออกตัวความเร็วประมาณ 5 กม./ชม. ขึ้นไป ก็จะดัง "แก็ก" หนึ่งครั้ง ถ้าหยุดรถไม่ดับเครื่อง ออกรถจะไม่มีสีเสียงดัง จะดังเฉพาะครั้งแรกหลังสตาร์ทรถและออกตัว ดังทั้งเดินหน้าและถอยหลัง เป็นอาการปกติครับ เห็นว่าเป็นการเริ่มทำงานของระบบ ABS ล่ะครับผม

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ส.ค. 2017, 21:51:02 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำของทุกๆความเห็น

เดี๋ยวว่าจะลองทดสอบขับไปเรื่อยๆ เผื่อมีปัญหาเกิดขึ้นจะได้แก้ไขได้ทันก่อนเกิดเหตุบนท้องถนน ยังไงก็จะใช้รุ่นนี้ต่อไปชอบๆขับแล้วรู้สึกเหมาะมือดี :)

แชร์ความเห็นมาได้เรื่อยๆเลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2017, 21:53:15 โดย AeyZ »

ออฟไลน์ Warobon_nop

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 37353
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ตุ๊กตา
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ต.ค. 2017, 21:03:30 »

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำของทุกๆความเห็น

เดี๋ยวว่าจะลองทดสอบขับไปเรื่อยๆ เผื่อมีปัญหาเกิดขึ้นจะได้แก้ไขได้ทันก่อนเกิดเหตุบนท้องถนน ยังไงก็จะใช้รุ่นนี้ต่อไปชอบๆขับแล้วรู้สึกเหมาะมือดี :)

แชร์ความเห็นมาได้เรื่อยๆเลยนะ

ได้ยินเสียงแกรกๆเช่นเดียวกันค่ะ
แต่เป็นช่วงล่างด้านหลังขวา เคยเอาเข้าศูนย์เค้าบอกว่าเป็นเสียงท่อตีตัวรถ
แก้ไขแล้ว แต่ก็กลับมาเป็นอีกค่ะ

ออฟไลน์ prawin

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 37381
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: วิน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ต.ค. 2017, 15:15:35 »

ถ้าสตารทรถแล้วออกตัว5-10 เมตร เสียงที่ล้อหน้าเป็นเสียงเบรคของABS เริ่มทำงานครับ เปนปกติ

Tags: