เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ลามิน่าฟิลม์ CTX
NexenTire Toyota Yaris

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont PastaRacing ThaiPuma V-Shop
Lock Tech
HKS
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY. ทนกับการหมุนพวงมาลัยที่มีเสียงดังกึกๆ หลวมๆ มาพักใหญ่ สุดท้ายก็ปรี๊ดแตก  (อ่าน 592 ครั้ง)

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 23
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

และแล้ววันที่สุดจะทนก็มาถึงครับ อาการหนักขึ้นเรื่อยๆ วันนี้สุดจะทนละเลยจัดซะเละเลย กลัวพังเอามากมาย  :emo_008: :emo_008: ต้องตั้งพวงมาลัยให้ตรง ล้อต้องตรงเสมอนะครับ เพื่อตอนประกอบกลับจะได้ไม่งานเข้า พวงมาลัยจะได้ตรงเหมือนเดิมไงครับ ถอดออกยังไงก็ใส่กลับเหมือนเดิมนะครับ ตอนถอดห้ามหมุนพวงมาลัยเข็ดขาด ไม่งั้นงานอาจจะเข้าได้
1. เริ่มจากการถอดแกนพวงมาลัยครับ ก่อนอื่นต้องถอดสายไฟต่างๆ ที่คอพวงมาลัยออกก่อนให้หมด โดยถอดที่ปลั๊กเสียบนั่นแหละครับ จากนั้นก็ถอดน๊อตตามลำดับภาพด้านล่างเลยครับ ตรงเซ็นเซ้อร์จับการหมุนของพวงมาลัยหลังถอดน๊อตเสร็จเอาปลั๊กสายไฟออก จากนั้นก็ใส่น๊อตกลับเหมือนเดิมครับโดยในส่วนของสายไม่ต้องใส่ เพื่อเวลาถอดแกนออกเซ็นเซ้อร์จะได้ไม่หลุดตกออกมาเสี่ยงการชำรุดเสียหาย ถอดน๊อตเสร็จก็จับพวงมาลัยดึงเข้าหาตัวก็จะได้พบกับแกนพวงมาลัยแล้วล่ะครับ ปอกหุ้มแกนและพวงมาลัยจะหลุดออกมาทั้งยวง ได้เห็นแกนพวงมาลัยก็คราวนี้ล่ะครับ ผมก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกัน
2. อัดจารบีแกนพวงมาลัยซะหน่อย แถมด้วยฉีดจารบีขาวแบบสเปรย์ในจุดที่ไม่สามารถอัดจารบีเข้าไปได้ ตรงจุดที่เป็นเซ็นเซ้อร์จับการหมุนของพวงมาลัยไม่ต้องอัดจารบีนะครับเดี๋ยวงานอาจจะเข้าเอาได้

หลังประกอบกลับเสร็จเสียงดังที่ว่าหายไปครับ พวงมาลัยแน่นฟิตขึ้นมามาก แต่ต้องรอดูอีกพักใหญ่ๆ ครับว่าจะกลับมาเป็นอีกหรือไม่

หน้าตาแกนพวงมาลัยก็ตามรูปด้านล่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2017, 22:28:56 โดย DSJ »

ออฟไลน์ Aum008

• No.895
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 14008
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: นนท์
  • ชื่อเล่น: Aum
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีแดง

ออฟไลน์ Den_Bp

• No.2013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 71
  • พลังน้ำใจ : 20
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
ALL NEW YARIS That's Right!

Tags: