เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
NexenTire Toyota Yaris
carmana_Nov
Dhipaya_yaris01
Buddy

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont V-Shop
Lock Tech
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริสป้ายแดง "สีรถพอง" ออกยังไม่ถึงเดือนเลยค่ะ เครียดมาก (มีรูป)  (อ่าน 4734 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bigboss

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 35361
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: New
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีค่ะ พอดีมีปัญหากับเรื่องสีรถเจ้ายาริส 1.2G สีขาว
พึ่งออกรถเมื่อวันที่15เดือนที่แล้วเองค่ะ มาสังเกตเห็นสีรถเป็นนูนๆขึ้นมา เหมือนผื่นเลยค่ะ
อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรคะ แล้วเพื่อนๆเป็นแบบนี้กันบ้างไหมคะ เครียดมากเลย
ไม่รู้จะทำไงดี กลัวเอาไปที่ศูนย์แล้วจะแก้ไขไม่ได้
ถ้าไม่ได้แก้ไขปล่อยไว้นานๆจะเป็นอะไรมากกว่านี้มั้ยค่ะ   
ควรทำไงดีคะ หรือจะต้องปล่อยให้เป็นแบบนี้ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 23:57:56 โดย Bigboss »

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 24
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

ติดต่อศูนย์โดยเร็วเลยครับ อาจจะขัดสีดูว่าจะดีขึ้นไหม หวังว่าคงไม่ใช่บวมสนิมนะครับ

• *

บวมสนิมคืออะไรหรอคะ พอดีไม่รู้เรื่องรถเลยค่ะ :'(
เครียดมากเลย ซื้อรถมาป้ายแดงเดือนยังไม่ถึงเดือนเลย
ไม่น่าเป็นได้เลยค่ะ ไม่ทราบว่ารถของคุณDSJ เป็นแบบนี้มั้ยค่ะ
อยากจะลองซื้อที่ขัดรอยด่างมา เห็นในgoogleบอกอะคะ ไม่รู้จะขัดออกไหม :'(

• *

ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ ไม่ค่อยมีคนตอบกระทู้เลย :-[

ออฟไลน์ 8384MFD

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3280
  • พลังน้ำใจ : 3
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน

บวมสนิม น่าจะคือการบวมจากสนิมใต้ชั้นสี ถ้าเป็นแบบนี้จริงการขัดสีคงไม่ช่วยอะไรครับ ทางที่ดีผมว่ารีบเข้าศูนย์ รถยังอยู่ในประกันเขาจะพิจารณารับผิดชอบให้ ถ้าทำเองแล้วแย่กว่าเดิมอาจโดนปัดความรับผิดชอบได้นะครับ

ออฟไลน์ DSJ

รถอยู่ในประกัน แนะนำเข้าศูนย์อย่างเดียวก่อนนะครับผม การบวมสนิมก็คือการเกิดสนิมที่ผิวโลหะใต้ชั้นสี โดยมีชั้นสีปิดทับสนิมไว้นั่นเองครับ พอเวลาผ่านนานไปมันก็จะเกิดการบวมปุดขึ้นของชั้นสี เกิดจากสนิมที่อยู่ภายในมันลามและดันชั้นสีขึ้นมา

การจะซื้อนำยาเอย คลีมขัดสีเอยมาขัดเอง แนะนำว่าต้องชำนาญนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ชำนาญอาจจะงานเข้าได้เลย คือประมาณว่าขัดไปขัดมาเข้าเนื้อซะงั้น ปกติสีจะมีชั้นแว๊คหรือแล็คเก้อร์อะไรประมาณนั้นแหละครับเคลือบทับอยู่ชั้นบนสุด การขัดสีรถไม่ใช่ขัดชั้นสีรถตามที่เรียกนะครับ แต่เป็นการขัดชั้นแล็คเก้อร์ใสๆ ที่เคลือบชั้นสีอีกที คือชั้นแล็คเก้อจะมีความแข็งแรงชนทานพอสมควร ถ้านึกไม่ออกว่าชั้นแล็คเก้อร์คืออะไร มันก็คือชั้นที่ทำให้สีรถดูแวววาว เป็นเงางามนั่นแหละครับ ถ้าไม่มีชั้นแล็คเก้อร์สีรถก็จะไม่เงางาม ไม่วาวนั่นเอง เข้าเนื้อก็คือการขัดซะจนชั้นแล็คเก้อบางมากๆ จนหลุดเข้าชั้นสีนั่นเอง เมื่อไหร่ที่หลุดเข้าชั้นสีจะเกิดเป็นรอยด่างๆ ไม่เงางาม ไม่วาวอีกต่อไปนั่นเอง

• *

อ่อเข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกคนมากๆเลยนะค้าา
จะรีบลองไปเข้าศูนย์ดูค่ะ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะคะ  :emo_040:

ออฟไลน์ Den_Bp

• No.2013
  • สมาชิก ID: 71
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ

ตามพี่ๆด้านบนครับ รถยังป้ายแดงอยู่เลย และอยู่ในประกัน เข้าศูนย์อย่างเดียวครับผม
ALL NEW YARIS That's Right!

ออฟไลน์ Koy.naree

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 28085
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ก้อย

แค่อยากแชร์ข้อมูลให้กับเพื่อนๆ สมาชิกนะคะ เผื่อว่าจะมีประโยชน์คะ yaris 1.2 E ประตูรถเป็นสนิมทั้ง 4 บาน บริเวณขอบประตูด้านล่างติดกับบานพับประตู อายุรถประมาณ 1 ปีครึ่ง สาเหตุที่รู้คือล้างรถเองและใช้ผ้าเช็ดบริเวณที่แจ้งว่าเป็นสนิม แล้วรู้สึกว่าสีปูดไม่เรียบ และเริ่มรู้ว่าเป็นสนิม สังเกตุอย่างละเอียดคือ เป็นบริเวณเดียวกันทั้ง 4 บานค่ะ การดูแลรถของ จขกท.นะคะ ล้างรถเดือนละ 1-2 ครั้ง ใช้น้ำประปาล้าง ใช้รถที่จังหวัดนครราชสีมา (ออกรถที่กทม.นะคะ) ไม่ได้ปรับแต่งส่วนใดของรถใดๆ เลย ทุกอย่างมาจากศูนย์โตโยต้าทั้งหมด
   - ขั้นตอนที่ 1 เริ่มต้นด้วยการแจ้งเคลม guarantee กับศูนย์โตโยต้าที่ออกรถมา จนท.รับรถ ถ่ายภาพเพื่อส่งให้กับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง (ผ่านไป 1 สัปดาห์ ไม่ติดต่อกลับ เลยต้องโทรตามจี้ค่ะ) เพื่อรอวันที่ศูนย์โตโยต้าแจ้งวันที่จะนัดช่างใหญ่มาตรวจสอบสาเหตุของการเกิดสนิม

- ขั้นตอนที่ 2 นำรถเข้าศูนย์ประมาณ 1 สัปดาห์ (ผ่านไป 1 สัปดาห์ ไม่ติดต่อกลับ เลยต้องโทรตามจี้เหมือนเดิมค่ะ) เพื่อหาสาเหตุและฟังผลว่าจะสามารถเคลมguarantee ได้หรือไม่ ทางศูนย์โตโยต้านัดเข้าไปสอบถามรายละเอียดเพ่ิ่มเติมเรื่องการดูแลรถ จขกท.ก็ตอบรายละเอียดเหมือนข้อมูลที่ให้ไว้ด้านบน หลังจากนั้นนำรถไปใช้งานต่อ ไม่ทิ้งรถเนื่องจากรถไม่ได้เป็นอะไรในระบบอื่นๆ รอให้โตโยต้าสรุปผล
   - ขั้นตอนที่ 3 รอผลประมาณ 1 สัปดาห์ ศูนย์ให้นำรถเข้าทำสีใหม่ โดยแจ้งว่าจะทำสีประตูใหม่ ผ่านไป 3 วันศูนย์ฯแจ้งว่าไม่สามารถทำสีได้เนื่องจากประตูเป็นสนิมทั้งบาน ต้องเปลี่ยนประตูใหม่เท่านั้น ผลคือได้ประตูใหม่ค่ะ
     สรุปคือใช้เวลาประมาณ 1 เดือนเต็ม (แต่ต้องตามจี้พอสมควรค่ะ) ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น เครม guarantee กับศูนย์โตโยต้า ศูนย์แจ้งว่าสาเหตุอาจจะเกิดจากการใช้งานแต่เพื่อความสบายใจของลูกค้า โตโยต้ายอมเปลี่ยนประตูใหม่ให้ จบค่ะ ขอบคุณค่ะ.....

ออฟไลน์ DSJ

แค่อยากแชร์ข้อมูลให้กับเพื่อนๆ สมาชิกนะคะ เผื่อว่าจะมีประโยชน์คะ yaris 1.2 E ประตูรถเป็นสนิมทั้ง 4 บาน บริเวณขอบประตูด้านล่างติดกับบานพับประตู อายุรถประมาณ 1 ปีครึ่ง สาเหตุที่รู้คือล้างรถเองและใช้ผ้าเช็ดบริเวณที่แจ้งว่าเป็นสนิม แล้วรู้สึกว่าสีปูดไม่เรียบ และเริ่มรู้ว่าเป็นสนิม สังเกตุอย่างละเอียดคือ เป็นบริเวณเดียวกันทั้ง 4 บานค่ะ การดูแลรถของ จขกท.นะคะ ล้างรถเดือนละ 1-2 ครั้ง ใช้น้ำประปาล้าง ใช้รถที่จังหวัดนครราชสีมา (ออกรถที่กทม.นะคะ) ไม่ได้ปรับแต่งส่วนใดของรถใดๆ เลย ทุกอย่างมาจากศูนย์โตโยต้าทั้งหมด
   - ขั้นตอนที่ 1 เริ่มต้นด้วยการแจ้งเคลม guarantee กับศูนย์โตโยต้าที่ออกรถมา จนท.รับรถ ถ่ายภาพเพื่อส่งให้กับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง (ผ่านไป 1 สัปดาห์ ไม่ติดต่อกลับ เลยต้องโทรตามจี้ค่ะ) เพื่อรอวันที่ศูนย์โตโยต้าแจ้งวันที่จะนัดช่างใหญ่มาตรวจสอบสาเหตุของการเกิดสนิม

- ขั้นตอนที่ 2 นำรถเข้าศูนย์ประมาณ 1 สัปดาห์ (ผ่านไป 1 สัปดาห์ ไม่ติดต่อกลับ เลยต้องโทรตามจี้เหมือนเดิมค่ะ) เพื่อหาสาเหตุและฟังผลว่าจะสามารถเคลมguarantee ได้หรือไม่ ทางศูนย์โตโยต้านัดเข้าไปสอบถามรายละเอียดเพ่ิ่มเติมเรื่องการดูแลรถ จขกท.ก็ตอบรายละเอียดเหมือนข้อมูลที่ให้ไว้ด้านบน หลังจากนั้นนำรถไปใช้งานต่อ ไม่ทิ้งรถเนื่องจากรถไม่ได้เป็นอะไรในระบบอื่นๆ รอให้โตโยต้าสรุปผล
   - ขั้นตอนที่ 3 รอผลประมาณ 1 สัปดาห์ ศูนย์ให้นำรถเข้าทำสีใหม่ โดยแจ้งว่าจะทำสีประตูใหม่ ผ่านไป 3 วันศูนย์ฯแจ้งว่าไม่สามารถทำสีได้เนื่องจากประตูเป็นสนิมทั้งบาน ต้องเปลี่ยนประตูใหม่เท่านั้น ผลคือได้ประตูใหม่ค่ะ
     สรุปคือใช้เวลาประมาณ 1 เดือนเต็ม (แต่ต้องตามจี้พอสมควรค่ะ) ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น เครม guarantee กับศูนย์โตโยต้า ศูนย์แจ้งว่าสาเหตุอาจจะเกิดจากการใช้งานแต่เพื่อความสบายใจของลูกค้า โตโยต้ายอมเปลี่ยนประตูใหม่ให้ จบค่ะ ขอบคุณค่ะ.....
ยินดีด้วยครับ จบกันง่ายจัง บางเคส บางเจ้านี่ต้องขึ้นพันทิปก่อนนะถึงจะยอมปิดงานเร็ว

พอจะเก็บรูปที่เป็นสนิมไว้มั้ยครับ อยากดูว่ามันเป็นมากขนาดไหนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2017, 08:48:14 โดย DSJ »

Tags: