เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY.โคมโปรเจคเตอร์Gแท้ ใส่ตัวE/J อย่างง่ายยย  (อ่าน 18423 ครั้ง)

ออฟไลน์ Talentteam3

• No.044
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4278
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Jacky
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีดำ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

หลังจากได้โคมมานาน และหาข้อมูลอยู่นานมากเนื่องจาก ในนี้ยังไม่มีข้อมูลตรงจากคนที่ติดตั้งแบบโคมGเดิมเอง เลยอยากขอแชร์วิธีง่ายๆ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เก่งเรื่องไฟเท่าไร(แต่เรื่องรื้อถนัด) เลยคิดว่าทำยังไงก็ได้ ให้ง่าย ไม่ตัดสายไฟของรถ และตัดต่อสายไฟ น้อยที่สุด เพื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่พอจะทำเองได้

เนื่องจากขั้วเดิมตัว E/J เดิมๆเป็นแบบ H4 ปลั๊ก3ขา(มีสายไฟ3เส้น) โคมโปรเจคเตอร์ขั้วหลอดจะเป็น HIR2 หรือ9012 และมีตัวคอนเนคเตอร์เสียบภายนอก(มีสายไฟ4เส้น) ซึ่งจะเป็นสายไฟหน้า2เส้น และเป็นสายโซลินอยควบคุมเลนส์ยกไฟสูงอีก2เส้น

ภาพปลั๊กH4 ปล.ขออภัย ภาพจากในเนต

ทีนี้มาถึงพระเอกของเราที่ใช่ต่อคั่นระหว่าง ขั้วH4เดิม กับโคมโปรเจคเตอร์ของเรา ก็คือสายรีเลย์ไฟซีน่อน H4 Slide แบบ Direct Wire และเตรียมอุปกรณ์ควบอื่นๆให้ครบ

part number ฝาปิดหลังโคมสำหรับท่านที่ไม่มีมากับโคม

ไหนๆก็ไหนๆ สั่งทั้งทีติด โลโก้ Rs ท้ายเท่ห์ๆ อีกสักอัน

ใบเสร็จราคาฝาปิดกับโลโก้

หลอดไฟผมเลือกใช้เป็นLED พอดีได้มือสองจากห้องซื้อขายในFBเป็นขั้ว HIR2 หรือ9012

เริ่มครับ ในขั้นตอนการรื้อขอข้ามไปนะครับ เพราะมีสมาชิกท่านนึงได้รีวิวไว้แล้ว
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,12914.0.html

หน้าตาขั้วต่อ

ในขั้นตอนนี้ ใช้สายรีเลย์เสียบเข้ากับขั้วH4เดิม คือดึงสายเก่าออกแล้วหาวิธีเดินสายต่อเข้าหลอดไฟ และตัวยกไฟสูงได้เลยครับ จะเจาะจะบากร่องแล้วแต่เลยครับ แต่ถ้าใครยอมเสียเวลาปราณีตก็ตามมาดูต่อครับ

สำหรับผม ได้สั่งขั้วต่อปลั๊กตรงรุ่นมา แต่สำหรับใครหาไม่ได้ก็แนะนำเป็นปลั๊กขั้วอะไรก็ได้ แต่ขอให้เป็น4ช่อง(ต้องตัดหัวเก่าจั้มใหม่ทั้ง2ทาง)

สีของสายไฟหน้าทั้ง2ข้างจะไม่เหมือนกันนะครับ อันนี้เป็นแนว โดยหันกิ๊บล็อกขึ้นบน 2ช่องบนเป็นตัวยกไฟ 2ช่องล่างเป็นส่วนไฟหน้า

จัดการตัดและจั้มหัวเข้ากับสายรีเลย์แล้วเก็บสายให้เรียบร้อย

ทดลองเสียบดู

ใส่หลอดไฟและจัดเก็บสายไฟให้เรียบร้อย

ทดลองปิดฝาว่าติดขัดหรือไม่(ในรูปผมจับพ่นสีเลยเป็นสีดำ)

ทดลองเสียบขั้วH4 เทสไฟหน้าและลองยกไฟสูงดู

ประกอบกลับคืนและลองเช็คดูระดับไฟและตั้งไฟหน้าด้วยครับ

หวังว่าจะเป็นแนวทางสำหรับท่านที่คิดจะทำแล้วมองว่ายาก ไม่ต้องเดินรีเลย์ต่อสายลากยาวให้วุ่นวาย ใครสงสัยอะไรยินดีให้คำปรึกษาครับผม
No.044  JACKy ครับ เจอทักทายได้ครับ สายไหม สะพานใหม่ ดอนเมือง

ออฟไลน์ Kitty1973

• No.683
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 10819
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: อุตรดิตถ์
  • ชื่อเล่น: กิตติ
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว

มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ ? ผมเคยใส่ LED แบบนี้เหมือนกันแต่พอใช้ไปซักพัก ความร้อนสะสมในโคม LED ติดๆ ดับ ไม่แน่ใจเจอแบบผมหรือป่าว

ออฟไลน์ TOUCH

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16958

หมดไปกี่บาทครับ สวยเลย

ผมอยากทำอยู่ เห็นในเน็ตมีขายบอกว่าเปลี่ยนได้เลย 4500

ออฟไลน์ Talentteam3

• No.044
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4278
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Jacky
  • สีรถ: สีดำ

มันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหมครับ ? ผมเคยใส่ LED แบบนี้เหมือนกันแต่พอใช้ไปซักพัก ความร้อนสะสมในโคม LED ติดๆ ดับ ไม่แน่ใจเจอแบบผมหรือป่าว
ไม่แน่ใจนะครับ แต่ตั้งกะทำใช้มายังไม่เจอปัญหาเลยครับ แต่วิ่งไกลๆเปิดจับขั้วหลอด ก็ร้อนนะครับ แต่ส่วนมาก จะบอกว่าความร้อนน้อยกว่า ฮาโลเจน นะครับ
หมดไปกี่บาทครับ สวยเลย

ผมอยากทำอยู่ เห็นในเน็ตมีขายบอกว่าเปลี่ยนได้เลย 4500
แบบนั้นก็น่าจะโอเค ครับจบเลย แต่พอดีผมได้โคมมาแบบแลกกัน เลยทำมาเป็นแนวทาง
ไฟ led มือสอง 1000
ฝาครอบ 434
สายรีเรย์ 500 ประมาณนี้ครับ
อุปกรณ์เก็บรายละเอียดที่เหลือก็พอมีจาำที่เคยทำไฟส่องเท้า
No.044  JACKy ครับ เจอทักทายได้ครับ สายไหม สะพานใหม่ ดอนเมือง

ออฟไลน์ merryna

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 27783
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: ก๊อต
  • รถ: 1.2 J

ทั้งหมด ค่าเสียหายเท่าไรครับ โปรเจตเตอร์ มาเท่าไรครับ

ออฟไลน์ schmock123

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 32446
  • จังหวัด: bkk
  • ชื่อเล่น: note

;)

ออฟไลน์ jern

• No.1721
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 11541
  • พลังน้ำใจ : 1
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
Re: DIY.โคมโปรเจคเตอร์Gแท้ ใส่ตัวE/J อย่างง่ายยย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มี.ค. 2017, 14:19:27 »

แล้วสายแปลงขั้วไฟ new yaris E มาใส่โคมรุ่น G มีขายที่ไหนครับ ขอราคาด้วย ตอนนี้ได้โคมมาแล้วยังไม่ได้ใส่ ติดปัญหาเรื่องขั้วไฟนี่แหละครับ หรือสมาชิกท่านใด DIY แบบไหนช่วยแชร์เป็นแนวทางให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ autocomfix

• *
  • สมาชิก ID: 30696
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: หมี
  • สีรถ: สีแดง
Re: DIY.โคมโปรเจคเตอร์Gแท้ ใส่ตัวE/J อย่างง่ายยย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 เม.ย. 2017, 00:15:51 »

พึ่งไปสอยโคมมือ2 มาข้างนึงเมื่อกี้เลย 500 บาท เดียวหาอีกข้าง ค่อยทำมั่งแปะไว้ก่อน ^ ^!

ออฟไลน์ subseed

• No.2311
  • สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 22816
  • จังหวัด: สิงห์บุรี
  • ชื่อเล่น: ทรัพย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 07:52:27 »

หลังจากได้โคมมานาน และหาข้อมูลอยู่นานมากเนื่องจาก ในนี้ยังไม่มีข้อมูลตรงจากคนที่ติดตั้งแบบโคมGเดิมเอง เลยอยากขอแชร์วิธีง่ายๆ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เก่งเรื่องไฟเท่าไร(แต่เรื่องรื้อถนัด) เลยคิดว่าทำยังไงก็ได้ ให้ง่าย ไม่ตัดสายไฟของรถ และตัดต่อสายไฟ น้อยที่สุด เพื่อเป็นแนวทางสำหรับท่านที่พอจะทำเองได้

เนื่องจากขั้วเดิมตัว E/J เดิมๆเป็นแบบ H4 ปลั๊ก3ขา(มีสายไฟ3เส้น) โคมโปรเจคเตอร์ขั้วหลอดจะเป็น HIR2 หรือ9012 และมีตัวคอนเนคเตอร์เสียบภายนอก(มีสายไฟ4เส้น) ซึ่งจะเป็นสายไฟหน้า2เส้น และเป็นสายโซลินอยควบคุมเลนส์ยกไฟสูงอีก2เส้น

ภาพปลั๊กH4 ปล.ขออภัย ภาพจากในเนต

ทีนี้มาถึงพระเอกของเราที่ใช่ต่อคั่นระหว่าง ขั้วH4เดิม กับโคมโปรเจคเตอร์ของเรา ก็คือสายรีเลย์ไฟซีน่อน H4 Slide แบบ Direct Wire และเตรียมอุปกรณ์ควบอื่นๆให้ครบ

part number ฝาปิดหลังโคมสำหรับท่านที่ไม่มีมากับโคม

ไหนๆก็ไหนๆ สั่งทั้งทีติด โลโก้ Rs ท้ายเท่ห์ๆ อีกสักอัน

ใบเสร็จราคาฝาปิดกับโลโก้

หลอดไฟผมเลือกใช้เป็นLED พอดีได้มือสองจากห้องซื้อขายในFBเป็นขั้ว HIR2 หรือ9012

เริ่มครับ ในขั้นตอนการรื้อขอข้ามไปนะครับ เพราะมีสมาชิกท่านนึงได้รีวิวไว้แล้ว
http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,12914.0.html

หน้าตาขั้วต่อ

ในขั้นตอนนี้ ใช้สายรีเลย์เสียบเข้ากับขั้วH4เดิม คือดึงสายเก่าออกแล้วหาวิธีเดินสายต่อเข้าหลอดไฟ และตัวยกไฟสูงได้เลยครับ จะเจาะจะบากร่องแล้วแต่เลยครับ แต่ถ้าใครยอมเสียเวลาปราณีตก็ตามมาดูต่อครับ

สำหรับผม ได้สั่งขั้วต่อปลั๊กตรงรุ่นมา แต่สำหรับใครหาไม่ได้ก็แนะนำเป็นปลั๊กขั้วอะไรก็ได้ แต่ขอให้เป็น4ช่อง(ต้องตัดหัวเก่าจั้มใหม่ทั้ง2ทาง)

สีของสายไฟหน้าทั้ง2ข้างจะไม่เหมือนกันนะครับ อันนี้เป็นแนว โดยหันกิ๊บล็อกขึ้นบน 2ช่องบนเป็นตัวยกไฟ 2ช่องล่างเป็นส่วนไฟหน้า

จัดการตัดและจั้มหัวเข้ากับสายรีเลย์แล้วเก็บสายให้เรียบร้อย

ทดลองเสียบดู

ใส่หลอดไฟและจัดเก็บสายไฟให้เรียบร้อย

ทดลองปิดฝาว่าติดขัดหรือไม่(ในรูปผมจับพ่นสีเลยเป็นสีดำ)

ทดลองเสียบขั้วH4 เทสไฟหน้าและลองยกไฟสูงดู

ประกอบกลับคืนและลองเช็คดูระดับไฟและตั้งไฟหน้าด้วยครับ

หวังว่าจะเป็นแนวทางสำหรับท่านที่คิดจะทำแล้วมองว่ายาก ไม่ต้องเดินรีเลย์ต่อสายลากยาวให้วุ่นวาย ใครสงสัยอะไรยินดีให้คำปรึกษาครับผม
ผมจะหาซื้อขั้วปลั๊กที่เสียบกับโคมได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ Den_Bp

• No.2013
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 71
  • พลังน้ำใจ : 22
  • จังหวัด: Samutprakan
  • ชื่อเล่น: D'en
  • รถ: 1.2 G
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มิ.ย. 2017, 10:44:15 »

:emo_051:
ALL NEW YARIS That's Right!

ออฟไลน์ teateatea

• *
  • สมาชิก ID: 36070
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: เท่ห์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.ค. 2017, 10:16:48 »

สวยคับ