เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Smart Entry  (อ่าน 17962 ครั้ง)

ออฟไลน์ YarisAyutthaya

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3975
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • สีรถ: ไม่มีข้อมูล
    • รางวัลและกิจกรรม
Smart Entry
« เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 08:18:58 »
 Share 

ช่วยอธิบายเรื่อง smart entry
1. ถ้าผมเดินออกจากตัวรถเกินระยะระบบประตูจะล็อคเองไหม หรือผมต้องกดล็อคเอง
2. ถ้าผมอยู่ใกล้ ๆ ประตูแต่ผมไม่ได้เป็นเปิดประตู คนอื่นจะสามารถเปิดได้ไหม
3. อยากทราบข้อควรระวังสำหรับกุญแจประเภทนี้หน่อยครับ พอดีผมหาข้อมูลยังไม่กระจ่างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ืNO.1245

• No.1245
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3242
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: tomza
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
  • NO.1245
Re: Smart Entry
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 16:40:27 »

ขอตอบตามที่ทราบตามลำดับดังนี้นะ
          กุญแจรีโมท  คือ กดรีโมทแล้วปุ่มล็อกมันเปิด ไม่ต้องใช้กุญแจไข
          กุญแจรีโมท บวกสัญญาณกันขโมย  คือข้อแรก บวกการติดระบบ ที่รถโดนแงะ หรือรถสั่นสะเทือนมันก็จะร้องเสียงดังให้คนปวดหูเล่น  โจรก็จะหนีไป
           กุญแจ immobilizer  คือการฝัง ship ที่กุญแจ ถ้าไม่ใช้ดอกนี้ไขสตาจ  รถจะไม่ยอมติด เพื่อกันการขโมย ถ้าไม่มีรีโมทมาด้วย  ท่านก็ต้องไขรถเหมือนกุญแจปกติ
           กุญแจอัจฉริยะ หรือsmart entry คือตัวกุญแจ กะรถมันจะสื่อสารกันได้  พอตัวกุญแจมาอยู่ใกล้ๆรถ ล็อคประตูจะเปิดเอง  ท่านไม่ต้องกดปุ่ม ตุ๊ดๆเหมือนรีโมท  แค่เดินมาแล้วเปิดประตู  นั่งรถ กดปุ่มpush start แล้วขับไปได้เลย  กุญแจก็อยู่ในกระเป๋า ไม่ต้องหยิบใดๆ และเมื่อจอดก็แค่เดินจากไป รถมันก็ล็อคเอง เปิดเข้าไม่ได้

เครดิต :http://www.thaimarch.com/index.php?topic=1601.0;wap2
YARIS WOWWA

ออฟไลน์ sanook

• No.242
  • สมาชิก ID: 3310
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สมุทรสาคร
  • ชื่อเล่น: สัก
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 17:29:23 »

เพิ่มเติมนิดหนึ่งเวลาจะปลดล็อคต้องแตะมือจับเบาๆๆครับถึงจะเปิดรถได้ส่วนการปิดล็อคก็แค่ใช้นิ้วกดตรงปุ่มสีดำครับรถถึงจะล็อครถมันไม่ได้ล็อคเองนะครับรถwishที่บ้านก้อต้องทำแบบนี้

ออฟไลน์ junggobi

• สมาชิก ID: 2265
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เอฟ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 12 พ.ย. 2013, 22:34:28 »

smart entry ที่ toyota ใช้งานอยู่ตอนนี้ ทั้ง new vios และ yaris eco

มันเป็นระบบกันขโมยและมีระบบตรวจสอบคู่รหัสImmo โดยที่ smart entry จะแตกต่างจาก รีโมทรุ่นอื่นคือ
1. เมื่อต้องการกดล๊อคหรือเปิดประตู ให้เลือกเอาระหว่างกดปุ่มสีดำที่มือจับด้านคนขับ จะล๊อคก็ต้องกด จะเปิดประตูก็ต้องกด หรือะลือกกดล๊อดและปลดล๊อคจากรีโมท
2. ระยะที่ตรวจจับสัญญาณไกล้มากครับราวๆ 2 ฟุต ถ้าไม่ยืนใกล้ประตูเปิดไม่ได้
3. เดินห่างจากรถ โดยไม่กดปุ่มหรือกดที่รีโมท ผลก็คือ รถไม่ล๊อคครับ
4 มีปุ่มกดเปิดฝาท้ายด้วยรีโมท หรือเดินไปยืนที่ฝาท้ายพร้อมกุญแจ ก็จะสามาถกดปุ่มยางสีดำที่ฝาท้ายซึ่งอยู่กึ่งกลางระหว่างไฟส่องป้ายทะเบียน เพื่อเปิดฝาท้ายครับ

คงพอนึกภาพออกนะครับ เพราะมันเป็นระบบเดียวกับ vios 2013 ที่บ้าน

ออฟไลน์ YarisAyutthaya

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3975
  • จังหวัด: อยุธยา
  • ชื่อเล่น: เจมส์
  • สีรถ: ไม่มีข้อมูล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ย. 2013, 10:11:31 »

ขอขอบคุณทุกท่านเลยครับกระจ่าง พอดียังไม่ได้รถ ออกให้แฟนเป็นคนขับก็ต้องเตรียมข้อมูลนิดนึงครับ  กระจ่างแจ้งครับ

ออฟไลน์ ijoey

• สมาชิก ID: 2966
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: โจ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ย. 2013, 11:19:20 »

:emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ zomkiat@klao

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4402
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: เก้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 09:34:06 »

:emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ tick

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3428
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: tick
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 10:25:24 »

smart entry ที่ toyota ใช้งานอยู่ตอนนี้ ทั้ง new vios และ yaris eco

มันเป็นระบบกันขโมยและมีระบบตรวจสอบคู่รหัสImmo โดยที่ smart entry จะแตกต่างจาก รีโมทรุ่นอื่นคือ
1. เมื่อต้องการกดล๊อคหรือเปิดประตู ให้เลือกเอาระหว่างกดปุ่มสีดำที่มือจับด้านคนขับ จะล๊อคก็ต้องกด จะเปิดประตูก็ต้องกด หรือะลือกกดล๊อดและปลดล๊อคจากรีโมท
2. ระยะที่ตรวจจับสัญญาณไกล้มากครับราวๆ 2 ฟุต ถ้าไม่ยืนใกล้ประตูเปิดไม่ได้
3. เดินห่างจากรถ โดยไม่กดปุ่มหรือกดที่รีโมท ผลก็คือ รถไม่ล๊อคครับ
4 มีปุ่มกดเปิดฝาท้ายด้วยรีโมท หรือเดินไปยืนที่ฝาท้ายพร้อมกุญแจ ก็จะสามาถกดปุ่มยางสีดำที่ฝาท้ายซึ่งอยู่กึ่งกลางระหว่างไฟส่องป้ายทะเบียน เพื่อเปิดฝาท้ายครับ

คงพอนึกภาพออกนะครับ เพราะมันเป็นระบบเดียวกับ vios 2013 ที่บ้าน

เยี่ยมมากคะคุณเอฟ คุณเอฟน่าจะมาเขียนคู่มือการใช้รถให้พีาโตนะคะ เพราะอ่านในคู่มือแล้วไม่ค่อยเข้าใจ :emo_090:

ออฟไลน์ MeNaCe

• No.002
  • CAR CLUB TEAM
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 206
  • พลังน้ำใจ : 75
  • จังหวัด: BKK
  • Yaris 17+
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่สั่งซื้อหมวก-เสื้อคลับ สมาชิกกลุ่มยาริสใส่ล้อ 17+ สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 10:34:03 »

ลองดูกระทู้นี้ครับ http://www.yarisclubthailand.com/index.php/topic,1786.msg20591.html#msg20591

เด๋วผมได้รับรถยาริสแล้วจะแก้ไขให้ตรงับการใช้งานของยาริสอีกทีครับ

ออฟไลน์ pick2007

• No.007
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3460
  • พลังน้ำใจ : 23
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ปิ๊ก
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีเทาดำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 10:50:50 »

:emo_051:
คนไม่หล่อ รถต้องหล่อไว้ก่อนคับ 555
ชื่อปิ๊กคับ ประจำการอยู่ที่ จรัญฯ กับ ไทรน้อยคับ

ออฟไลน์ blackceff

• สมาชิก ID: 1804
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: Tong_RBR
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 11:16:56 »

ผมว่า  หลายคน(รวมผมด้วย)คงเข้าใจผิดเรื่อง ตอนล็อคประตูไม่ต้องกดล็อก    สรุปแล้วทั้งเปิดหรือล็อกประตู  ต้องกดปุ่มที่มือเปิดด้วยทุกครั้ง   (ใช่มั้ยครับ)

ออฟไลน์ spooner

• สมาชิก ID: 1050
  • จังหวัด: nonthaburi
  • ชื่อเล่น: Joey
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 11:54:07 »

ผมว่า  หลายคน(รวมผมด้วย)คงเข้าใจผิดเรื่อง ตอนล็อคประตูไม่ต้องกดล็อก    สรุปแล้วทั้งเปิดหรือล็อกประตู  ต้องกดปุ่มที่มือเปิดด้วยทุกครั้ง   (ใช่มั้ยครับ)
ต้องกดเองทุกครั้งครับได้ทั้งรีโมทหรือปุ่มที่ประตู
ยกเว้นกรณีที่มีการปลดล๊อกแต่ไม่มีการเปิดประตู ประตูจะล๊อกเองภายในเวลาที่กำหนด จ้า

ออฟไลน์ nay763

• No.152
  • สมาชิก ID: 2794
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: nay
    • http://www.yarisclubthailand.com/index.php?PHPSESSID=e5sn73at6han9704jmvpdtq832&action=dlattach;topic=4805.0;attach=10996;image
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 12:39:20 »

เป็นข้อมูลที่ยอดเยี่ยมครับ C:-)
NO.152

ออฟไลน์ junggobi

• สมาชิก ID: 2265
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เอฟ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พ.ย. 2013, 14:27:01 »

เยี่ยมมากคะคุณเอฟ คุณเอฟน่าจะมาเขียนคู่มือการใช้รถให้พีาโตนะคะ เพราะอ่านในคู่มือแล้วไม่ค่อยเข้าใจ :emo_090:

ยินดีมากครับสำหรับคำชมและดีใจที่เข้าใจครับ ผมเขียนคู่มือคงไม่ได้หรอกครับ ถ้าอธิบายนิดๆหน่อย ผมพอได้

ออฟไลน์ nooring7604

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5440
  • พลังน้ำใจ : 10
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: nooring
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ธ.ค. 2013, 14:53:37 »

เมื่อเปิดล็อคที่ฝาปิดท้ายแล้ว หากยังไม่ได้ขับรถออกไปเลย
อย่าลืมกดล็อคเพื่อล็อคอีกครั้งด้วยครับ  การเปิดฝาปิดท้าย
มันปลดล็อครถทั้งคันเลย หากลืมประตูรถสามารถเปิดได้ทันที

Tags: