เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
Dhipaya_yaris01

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

NVyangyont V-Shop Themarket4u
Lock Tech
tisco
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: อุปกรณ์บนรถยนต์หน้าฝน  (อ่าน 9727 ครั้ง)

ออฟไลน์ <PongPung>

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 28340
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: นิด
    • รางวัลและกิจกรรม
อุปกรณ์บนรถยนต์หน้าฝน
« เมื่อ: 21 ต.ค. 2016, 12:01:50 »
 Share 

ฝนตกรถเปียก ห้องโดยสารอย่าเปียกนะครับ
ฤดูฝนกำลังจะหมดอยู่รอมร่อ แต่ประเทศไทยเราก็ยังมีฝนตกต่อเนื่องทุกวัน ผู้ใช้รถยนต์ทุกคนอาจจะประสบปัญหาฝนตกรถติด ล้างรถยนต์ทุกวันมันก็ยังตกทุกวัน และที่สำคัญก็คือตัวเปียกขึ้นรถยนต์

เวลาเราตัวเปียกขึ้นรถยนต์ ตากแอร์ฉ่ำๆก็อาจจะรู้สึกสบายดีอยู่หรอก แต่สำหรับร่างกายเรานั้น มันเสี่ยงทั้งอาการปอดบวม ทั้งโรคไข้หวัด เมื่ออุณหภูมิในร่างกายเราลดลงจากความชื้นและหนาวเย็น จะทำให้โพรงจมูกของเรามีภูมิต้านทานต่อเชื้อโรคน้อยลงนะครับ

นอกจากร่างกายของเราแล้ว ห้องโดยสารรถยนต์เองก็ไม่ควรจะให้มีอากาศเปียกชื้นด้วยเช่นกัน โดยเฉพาะเมื่อเบาะรถยนต์ของเราเป็นผ้า หรือเพดานรถยนต์ของเราเป็นผ้า เมื่อมีความชื้นสะสมอยู่มากแล้ว โอกาสการเกิดเชื้อราก็จะมากขึ้นตามไปด้วย และการสูดเชื้อราเข้าไปในปอดนั้น แน่นอนว่าเสี่ยงต่อการปอดติดเชื้อซึ่งเป็นอาการป่วยรุนแรงมากเลยทีเดียว

ดังนั้นแล้วเราจึงควรป้องกันตัวเองไม่ให้เปียกปอนนะครับ และเมื่อเรามีรถยนต์ส่วนตัวที่เหมือนกล่องขนของใบใหญ่ติดกับเราอยู่แล้วด้วย เราก็ควรจะมีอุปกรณ์เหล่านี้ติดรถยนต์ไว้นะครับ

ร่มพกพาหรือชุดกันฝน
ร่มหรือชุดกันฝนนั้นแน่นอนว่ามีไว้เพื่อป้องกันไม่ให้ร่างกายของตัวเองเปียกปอนไปกับสายฝนครับ ลดความเสี่ยงในการป่วย แถมร่มยังเป็นอุปกรณ์ที่แบ่งกันใช้กับเพื่อนร่วมโลกได้ด้วยนะครับ

รองเท้าแตะสำรอง
รองเท้าแตะสำรองนั้นมีไว้เพื่อขจัดปัญหาเชื้อราที่เท้าเพราะการย่ำน้ำ น้ำท่วมขังเป็นเรื่องปรกติธรรมดามากในประเทศไทยของเรา ดังนั้นการเตรียมรองเท้าแตะไว้ใส่ฉุกเฉินก็เป็นเรื่องที่ดีมากเลย แถมคุณผู้หญิงบางท่านอาจจะไม่ถนัดขับรถยนต์ด้วยรองเท้าส้นสูงก็ได้เนอะ

ถุงพลาสติกหรือถุงดำ
มีไว้ใส่อุปกรณ์ที่เปียกฝนทั้งหลายครับ เพราะต่อให้เราไม่เปียกอะไรเลย แต่ถ้าอุปกรณ์อื่นๆของเราพาความเปียกชื้นขึ้นมาบนรถยนต์ ผลลัพธ์ก็จะไม่ต่างกัน จะเป็นถุงใสถุงดำก็ได้ครับ ทำงานได้เหมือนกันหมด ถ้ามันไม่ฉีกขาดให้น้ำรั่วออกมานะ

กระดาษหนังสือพิมพ์ หรือแผ่นพลาสติกใส
มีไว้รองพรมบนพื้นรถยนต์อีกทีครับ ป้องกันน้ำเจิ่งนอง ป้องกันความชื้นที่ทำให้เกิดเชื้อรา หากเป็นหนังสือพิมพ์ก็ใช้แล้วทิ้งทุกครั้ง หากเป็นแผ่นพลาสติกใสก็ให้ล้างน้ำสะอาดแล้วตากแดดทุกครั้งหลังใช้งาน

เสื้อผ้าสำรองไว้ใส่บนรถยนต์
มีไว้กันปอดบวมเท่านั้นครับ เพราะบางทีร่มหรือเสื้อกันฝนอาจไม่มากพอในการป้องกันตัวเอง การเตรียมเสื้อผ้าสำรองไว้ในรถยนต์ก็ไม่จำเป็นต้องสวยหรูสง่างาม เอาไว้กันตัวเย็นเฉยๆแค่นั้นเอง ยิ่งเก่ายิ่งดีครับ ใช้เช็ดนู่นนี่นั่นได้ด้วย

ความปลอดภัยของรถยนต์และร่างกายนั้นเกิดขึ้นได้จากความพยายามของเรา หากเราละเลยทิ้งขว้าง เมื่อร่างกายหรือรถยนต์เสียหายประกันภัยคงจ่ายค่าเสียหายให้ แต่ค่าเสียเวลาค่าเสียใจต้องทำใจเอาเองนะครับ
ด้วยความห่วงใยจาก Rabbit Finance หากชอบอ่านเรื่องราวแบบนี้ ติดตามต่อได้ที่ Rabbit Finance Glossary

arisata2499

• บุคคลทั่วไป
Re: อุปกรณ์บนรถยนต์หน้าฝน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2017, 08:22:17 »

ราคาเท่าไหร่ค่ะ ;) ;) ;) ;)
bacc1688

ออฟไลน์ Mats3D

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 35377
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: Mats3D
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: อุปกรณ์บนรถยนต์หน้าฝน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2017, 16:54:01 »

ผมว่าเพิ่มถาดยางรองพื้นรถ กั้นน้ำฝนโคลนเลอะรถน่าจะดีครับ