เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบการใช้เกียร์ขึ้น-ลงเขาครับ  (อ่าน 12819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nyu

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 14034
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: นิว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีพี่ๆ น้องๆ ชาว yaris club ทุกท่าน ผมกำลังมีแพลนเที่ยว กทม. เชียงใหม่ และเชียงรายครับ ผมกำลังศึกษาการใช้เชียร์ขึ้น-ลง เขา อย่างเหมาะสมครับ แต่อ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าใจสักที รบกวนทุกท่านช่วยอธิบาย หรือแนะนำเทคนิคให้ทีครับ  ตัวอย่างนะครับ เช่น
- เวลาขึ้นเขาเราควรใช้ D หรือ S ครับ ,
- ในขณะลงเขาเราควรใช้เกียร์อะไรครับ เพื่อไม่ให้รอบเครื่องมันเกินครับ
- engine break คือ เกียร์ B หรือเปล่าครับ แล้วเราควรใช้แบบไหนอย่างไร

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน
Re: อยากทราบการใช้เกียร์ขึ้น-ลงเขาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ต.ค. 2016, 17:40:26 »

ขึ้นเขาตบ S ก็เหลือๆ ครับ เหยียบคันเร่งหนักๆ หน่อยไม่ต้องกลัวพังครับ รอบเครื่องอยู่ที่ 3-4 พันรอบกำลังแจ่ม (เนื่องจากแรงบิดสูงสุดหรือก็คือแรงฉุดลากที่ 108 นิวตันเมตรที่ 4,000 รอบ กรณีไม่ได้บรรทุกเต็มพิกัดรอบต่ำกว่า 4,000 ก็เหลือๆ แล้ว) หรือจะใช้ D ก็ได้ครับแต่ต้องเหยียบลึกกว่า S รถถึงจะมีแรงปีนป่าย ที่สำคัญอย่าตกใจเวลาขึ้นเขาให้เหยียบขึ้นยาวทีเดียว อย่าหยุดกลางเขาเด็ดขาดเพราะโอกาสที่รถจะถอยลงเขามีสูง ที่สำคัญต้องรู้จักอาศัยแรงส่งให้เป็น ก็คือเห็นว่าข้างหน้าเป็นทางขึ้นเขาก็ต้องเหยียบหนักเริ่มตั้งแต่ตีนเขาเลยอ่ะครับจะได้มีแรงส่ง ถ้าขึ้นไม่ไหวแล้วจริงๆ ใช้ B เป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ ที่สำคัญหมั่นมองหน้าปัดเรือนไมบ่อยๆ ด้วยว่ามีไฟแจ้งเตือนขึ้นหรือไม่ ถ้าเป็นไฟสีแดงรูปน้ำในหม้อน้ำร้อนเกินมาตรฐานต้องรีบจอดรถในที่ปลอดภัยและดับเครื่องยนต์ให้เร็วที่สุด รอให้เครื่องเย็น เช็คน้ำในหม้อน้ำ ถ้าพร่องก็เติมให้ได้ระดับมาตรฐาน ส่วนการลงเขาที่ไม่ชันมากตบ S อย่าเหยียบเบรกแช่ ถ้าลงเขาชันมากๆ ตบ B ไปเลยเสียงเครื่องร้องลั่นอย่าตกใจครับเครื่องไม่พังง่ายๆ แน่นอน อย่าเหยียบเบรกแช่ เหยียบเท่าที่จำเป็นเท่านั้น ผมคนเชียงรายครับ ที่สำคัญอย่าประมาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ธ.ค. 2016, 21:56:25 โดย DSJ »

ออฟไลน์ Mouse Pl

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 24639
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: Mouse
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีบรอนซ์เงิน
Re: อยากทราบการใช้เกียร์ขึ้น-ลงเขาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2016, 11:31:44 »

:emo_102:

ออฟไลน์ EasyCare

• *
  • สมาชิก ID: 26367
  • ชื่อเล่น: Easy Care Share Sure
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2016, 16:29:54 »

:'(

ออฟไลน์ Fishy1163

• *
  • สมาชิก ID: 31937
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: ป.ปลา
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีขาว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ธ.ค. 2016, 12:22:57 »

เปนข้อมูลที่ดีมากๆค่ะ

ออฟไลน์ Pyaris

• *
  • สมาชิก ID: 33538
  • ชื่อเล่น: เพชรแท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มี.ค. 2017, 20:17:35 »

ชอบๆๆ สิ่งดีๆ

ออฟไลน์ m7451

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 33330
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
  • รถ: 1.2 J
  • สีรถ: สีขาว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 มี.ค. 2017, 14:48:50 »

สาระดีมากคัฟ :emo_090:

tittdd2542

• บุคคลทั่วไป

Tags: