เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: Urgent!!!(ถามผู้รู้)ล้อตรงขณะวิ่ง แต่พวงมาลัยเอียงซ้าย (เปลี่ยนยางใหม่*ลมปกติ*)  (อ่าน 23297 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bryun

• No.593
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7381
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: BKK
  • ชื่อเล่น: Bryun
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

มีวิธีแก้หรือไม่ครับ :( หรือต้องตั้งศูนย์อย่างเดียว :emo_052:

ออฟไลน์ pitakchon3313

• No.3375
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 24691
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: ตี๋
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว

:o :o ไปกระแทกหรือโดนอะไรมาครับ เป็นซะขนาดนั้นอ่ะครับ ล้อตอนไปเปลี่ยนยางติดตั้งถูกหลักรึเปล่าครับท่าน ลองไปถามร้านที่ทำล้อก่อนดีมั่งครับ ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องพึ่งการตั้งศูนย์ใหม่แล้วครับ ปล.เวลาครับคงจะลำคาญน่าดูมากเลยครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก ID: 8628
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
  • G-autogas บริการระบบแก๊ส เครื่องยนต์ ช่วงล่าง
    • www.g-autogas.com

หลัก ๆ คือต้องตั้งศูนย์ดูก่อน ต้องดูสภาพช่วงล่างว่าปกติ ไม่ยุบ มีรอยกระแทก

ถ้ามีเคยชนหนัก อาจจะ คอม้าเอียงไม่ได้ศูนย์

ร้านตั้งศูนย์ที่ดี เขาจะดูสภาพช่วงล่างก่อน ถ้าไม่ดีตั้งยังไงก็ไม่ดี ให้ไปซ่อมก่อน
G-autogas บริการ ติดแก๊ส อับเกรด บำรุงรักษา ตั้งวาล์ว ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง โดยช่างเจ๊ก
2 เพชรเกษม 68 แยก 30 บางแค บางแค กทม. 10160
024133727 , 0846787539

ออฟไลน์ pairatkijmol

• สมาชิก ID: 9950
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: รัช

ของผมก็เป็นหลังจากเปลี่ยนปีกนกที่ศูนผมก็กับไปให้ศูนตั้งใหม่คับตอนนี้ปกติคับ

ออฟไลน์ ziddeeg

• สมาชิก ID: 15004
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: ziddeeg
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีส้ม

ผมเป็นตอนสลับยางครับ พวงมาลัยเอียงขวา เลยไปตั้งศูนย์ใหม่ ถ่อไปร้านที่เป็นเครื่องแบบเลเซอร์แสกน หายครับ..

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

ก่อนเปลี่ยนยางปกติมั้ยครับ ถ้าปกติก็หายห่วงว่าเป็นที่ยาง ตรวจสอบยาง ตั้งศูนย์ใหม่ดูครับ เอ!! แต่รถผมเคลมปีกนกสองข้างไม่เคยตั้งศูนย์เลยก็ยังปกตินะครับ ผมไปเปลี่ยนแม็กมาก็ไม่เคยตั้งศูนย์ก็ปกติดี หลังเปลี่ยนแม็กช่างแจ้งว่ายังงัยก็ต้องตั้งศูนย์ครับตั้งฟรี แต่ผมบอกว่าไม่ตั้งครับ เอาไว้ใช้งานแล้วมีปัญหาผมค่อยมาตั้ง เพราะผมหลาบกับการตั้งศูนย์เจ้าโก้ครับ ก่อนตั้งดีๆ แท้ๆ ช่างยัดเยียดตั้งศูนย์เฉยเลย หลังตั้งพวงมาลัยเอียง วิ่งเกินร้อยเรื้อยเป็นงูแก้ไม่จบ สุดท้ายต้องปล่อยเปลี่ยนเป็นโก้คันใหม่แทน

ออฟไลน์ pitakchon3313

• No.3375
  • สมาชิก ID: 24691
  • จังหวัด: เชียงราย
  • ชื่อเล่น: ตี๋
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว

:-\ :-\ เรื่องแบบนี้ต้องมีเงื่อนงำ เอาใจช่วยครับ เป็นมายังไงแจ้งความคืบหน้าให้รู้กันนะครับ เพื่อไว้เป็นความรู้ใหม่ครับ  :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ srithanon

• สมาชิก ID: 30
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ศรีธานนท์

ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าเวลาวิ่งทางตรง  แล้วล้อตรงหมายความว่าหากปล่อยมือจากพวงมาลัยรถ  แล้วรถวิ่งได้แนวตรงไม่กินซ้ายหรือกินขวาอย่างนี้หรือเปล่าครับ
แต่เมื่อมาเปลี่ยนยางเส้นใหม่ทำให้เกิดอาการพวงมาลัยกินซ้าย    เจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกว่าหลังจากเปลี่ยนยางเส้นใหม่แล้วตั้งศูนย์ด้วยหรือเปล่า  ปกติแล้วการเปลี่ยนยางใหม่ทางร้านจะทำการตั้งศูนย์ล้อให้ทุกครั้ง

หากมีการตั้งศูนย์ล้อ   แสดงว่าว่าก่อนตั้งปรับศูนย์ล้อ ช่างอาจจะลืมตั้งพวงมาลัยให้ตรงขนานตามแนวราบและล๊อคพวงมาลัยไว้ ไม่ให้เอียงไปทางซ้ายและขวาได้   จากนั้นถึงจะตั้งมุมโทอินโทเอ้าของล้อรถ  สมมุติว่าลูกหมากต่างๆของช่วงล่างเป็นปกติ  การตั้งมุมโทอินโทเอ้าจะปรับตั้งได้ถูกต้องกับตำแหน่งของพวงมาลัยรถ  ตรงกับแนวล้อด้านหน้า ไม่กินซ้ายกินขวา     แต่ที่บอกมาพววงมาลัยกิยซ้ายแต่แนวล้อวิ่งได้ตรง

หากเป็นดังนี้  ก็ขับรถไปให้ช่างเขาถอดพวงมาลัยรถออกมาแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ โดยให้ปรับมุมของร่องเฟืองที่พวงมาลัย  ให้ร่องสวมมีแนวที่พวงมาลัยไม่กินซ้ายกินขวาตามแนวตรงล้อรถก็จะเป็นปกติ   หากไม่ตั้งศูนย์หลังจากเปลี่ยนยางใหม่แล้ว  สงสัยว่าจะมีลูกหมากคันชักหลวมข้างหนึ่งข้างใดมากกว่าอีกข้างหนึ่ง  และพวงมาลัยจะมีระยะฟรีในการหมุนเล็กน้อยไม่มาก  เมื่อเปลี่ยนยางใหม่  ทำให้แนวหน้ายางของล้อรถด้านหน้าถูกกดแนบสนิทกับผิวถนนเต็มหน้ายาง  ทำให้ลูกหมากคันชักที่สึกมากกว่าอีกข้าง  มีมุมดึงแกนพวงมาลัยเอียงมาทางซ้าย  ความจริงแล้วแนวของล้อรถจะไม่ตรงขนานกันของยางล้อหน้าทั้งสองเส้น  แต่เพราะว่ายางใหม่มีหน้ายางยังไม่สึก  มีหน้ายางกดกับพื้นถนนเต็มหน้ายาง  มีส่วนช่วยไม่ให้แนวล้อเอียงกินซ้ายขวาอย่างเด่นชัด  หากมีการใช้เครื่องตั้งศูนย์ก็จะทราบได้ว่าจริงแล้วมันไม่ตรง   

ปัญหานี้น่าจะมาจากการตั้งศูนย์ล้อ ที่ไม่ได้ปรับตั้งพวงมาลัยให้ตรงขนานกับแนวราบเสียก่อน
ก่อนที่จะมีการปรับมุมโทอินโทเอ้าของล้อ  ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนยางรถใหม่ทั้งสี่เส้น ที่ร้านยาง  ช่างก็จะตั้งศูนย์ล้อให้  และก่อนตั้งก็จะมีการปรับพวงมาลัยให้ตรงแล้วทำการล๊อคยึดไว้แน่น ก่อนที่มีการปรับมุมของล้อ  เคยมีเหมือนกันที่ช่างลืมตั้งพวงมาลัยให้ตรงไว้ก่อน  พอนำรถขับออกไปทดลอง  ปรากฏว่าแนวล้อรวิ่งได้ตรงไม่กินซ้านขวา  แต่พวงมาลัยรถเอียงไม่ตรง  ช่างก็มาถอดพวงมาลัยออก  แล้วปรับให้ร่องของเฟืองที่สวมพวงมาลัยลงไปกับแกนพวงมาลัย ให้มีตำแหน่งตรงกันกับล้อรถ ก็โอเค.....srithanon

ออฟไลน์ zom

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 5978
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: zom

ถนนส่วนมากเอียงซ้ายครับเพื่อให้นำ้ไหลเวลาฝนตก บ้างร้านเวลาตั้งศูนย์จะเผื่อทางขวาไว้นิดนึงครับเพื่อให้ตรงเวลาวิ่งครับ

• No.593

:emo_090:เรียบร้อยครับ ตั้งแล้วที่ บีคิๆ ตรงที่บริเวณวงกลมสีแดงครับ "คันชักด้านซ้าย-ขวา" ตรงแล้วครับ ช่างบอกว่าน๊อตอาจจะมีการขยับ ทำให้องศาเปลี่ยน และประกอบกับเปลี่ยนยางคู่หน้าใหม่ เพิ่งจะเป็นนี่ล่ะครับ ใช้มา 2 ปีล่ะ มันก็จะมีบ้างครับ
**รอบที่แล้วไปเคลมปีกนกมาไม่เป็นครับ** Thank you ทุกคนหล้าย ๆ หลาย ครับ :emo_051:

• No.593

:)แรกๆ ก็เข้าใจครับว่า 0 กลางของพวงมาลัยจะเอียงซ้ายนิด ๆ หรือตามหลักความปลอดภัยที่ set มาจาก Fac.. TM C:-)แต่หลังๆ มามันชักเอียงเยอะไปล่ะ "ประมาณเกือบครึ่งรอบ เอียงไปซ้าย" จริง ๆ ก็ขับได้นะแต่ปวดแขน (เพลียจิต) ต้องยกตลอด ก็เลยไปตั้ง 0 ดีกว่า ^-^

Tags: