เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้มาช่วยตอบคะ รถสตาร์ทไม่ติดค่ะ  (อ่าน 24564 ครั้ง)

ออฟไลน์ 749FHLL

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 25719
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กุ๊กกิ๊ก
  • รถ: 1.5 Auto
  • สีรถ: สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

สวัสดีคะ สมาชิกใหม่ มารายงานตัวค่ะ
ชื่อ กิ๊ก คะ ขับพี่กบ ตัว TRD คะ
สอบถามข้อมูลด้วยคะ ..พอดี เมื่อวาน รถสตาร์ทไม่ติด มีไฟแบตเตือน (เพิ่งเปลี่ยนแบต เดือน ก.ย. 58)
แจ้งช่างมาดู ช่างแจ้งว่า น่าจะเป็นที่ไดร์ชาร์จ แต่ก็นำแบตกลับไปตรวจสอบให้คะ
#กรณี ถ้าเป็นที่ไดร์ชาร์จ จริง ต้องทำยังไงบ้างคะ หาข้อมูลเพิ่มเติม ว่า อาจจะเป็นที่ถ่านหมด หรือเปล่า ?
รบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยด้วยคะ หรือหากมีร้านซ่อมที่รู้จักหรือไว้ใจได้ รบกวนด้วยคะ (ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย โดนหลอกประจำ T^T)  :blank:
พิกัดรถ อยู่แถวพุทธมณฑลสาย 1 คะ
ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ G-autogas

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8628
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: เจ๊ก
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • G-autogas บริการระบบแก๊ส เครื่องยนต์ ช่วงล่าง
    • www.g-autogas.com

รถหมดประกัน 3 ปี รึยังครับ ถ้ายังเคลมก่อน

อาการสตาร์ทไม่ติดต้องต้องดูว่า

- บิดสตาร์ทแล้วเงียบ อันนี้สวิทซ์ที่คอกุญแจ หรือ เกียร์ สวิทซ์เกียร์ ลองเข้าเกียร์ P , N แล้วสตาร์ท

- บิดสตาร์ทแล้ว เครื่องหมุนแต่ไม่ติด มีเสียงชึก ๆ เบาหรือแรง ลองพ่วงสตาร์ทดูติดไหม ถ้าติด ไฟเตือนแบตดับหรือไม่ ถ้าไม่ดับน่าจะเป็นที่ไดชาร์จ ชาร์จไฟไม่พอต้องเช็ค ส่วนอะไหล่มีแยกชิ้นหรือไม่อีกส่วนนึงครับ (แปลงถ่าน เรกูเรเตอร์ไฟเกิน)

- บิดสตาร์ท ลากยาว หมุนฉึก ๆ เหยียบคันเร่งช่วยจะติดง่าย อันนี้ดูลิ้นปีกผีเสื้อ เรกูเรเตอร์น้ำมัน ท่อน้ำมัน กรองเบนซิน

แบตพึ่งเปลี่ยน ใช้ยี่ห้ออะไร แบบไหน (แห้ง หรือ น้ำ) มีชาร์จไฟก่อนใส่หรือไม่

บิดกุญแจไปที่ on ไฟเตือนทั้งหลายขึ้น พอสตาร์ทเสร็จไฟเตือนต้องดับครับ
G-autogas บริการ ติดแก๊ส อับเกรด บำรุงรักษา ตั้งวาล์ว ซ่อมเครื่อง ช่วงล่าง โดยช่างเจ๊ก
2 เพชรเกษม 68 แยก 30 บางแค บางแค กทม. 10160
024133727 , 0846787539

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

เห็นมีแนะนำในพันทิปครับ ว่าให้ร้านไดนาโมตรวจเช็คาปาซิเตอร์และถ่านแท่งไรสักอย่างนี่แหละ ถ้าสองอย่างนี้เสียราคาไม่แพงครับ ไม่น่าเกินพัน ลองเสิร์ชดูครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยนไดร์ชาร์จให้เสียตังค์เยอะครับผม

ออฟไลน์ จอมยุทธ

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 13173
  • จังหวัด: สุราษฎร์ธานี
  • ชื่อเล่น: จอมยุทธ

เหมือนที่พี่ G-autogas บอกครับ
ถ้าไดไม่ชาร์ท เวลาติดเครื่องไฟรูปหม้อแบตจะโชว์ตลอดที่หน้าปัด อันนี้เป็นที่ไดชาร์ท
ถ้าแบตไฟอ่อนเวลาสตาร์ทเครื่องจะลาก อืด อืด อืด คือลากไม่รอด
ถ้าแบตไฟดี รึสาเหตุเป็นที่ไดสตาร์ท เวลาบิดกุญแจสตาร์ท จะดัง แก๊ก แก๊ก แปก แปก คือไดสตาร์ทไม่หมุน อันนี้เป็นที่ไดสตาร์ท

ปล.ไดชาร์ท กับ ไดสตาร์ท อ่านอย่าสับสนนะครับ มันคนละตัวกันนะ

ออฟไลน์ 749FHLL

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 25719
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: กุ๊กกิ๊ก
  • รถ: 1.5 Auto

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลคะ เดี๋ยวจะลองหาร้านไดนาโม แถวๆ พุทมณฑลสาย 1 คะ

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

วิธีการเช็คว่าไดชาร์จมีปัญหาหรือไม่
1. สตาร์ทรถให้ติด
2. เปิดฝากระโปรงหน้ารถ
3. เอาประแจมาถอดขั้วแบตออกครับ ถอดขั้วลบขั้วเดียวก็ได้ครับ ถอดง่ายกว่าขั้วบวก
4. ถ้ารถไม่มีอาการใดๆ -> ไดชาร์จไม่มีปัญหา
ถ้ารถกระตุก จะดับไม่ดับ ดับสนิท -> ไดชาร์จมีปัญหาชัว (ใช้ได้กับรถเบนซิน ส่วนรถดีเซลผมไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือไม่)
เบื่องต้น จขกท ลองตามนี้ก่อนก็ได้ครับ

http://m.pantip.com/topic/30957898
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2016, 17:58:08 โดย DSJ »