เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

ผู้เขียน หัวข้อ: สอนผมขับรถ new yaris หน่อยครับ เคยขับแต่เกียร์ธรรมดาครับ  (อ่าน 107026 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• No.699
  • สมาชิก 1000 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2061
  • พลังน้ำใจ : 53
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: เอ็ม
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีขาว
  • ตัวG สีขาว
    • รางวัลและกิจกรรม
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ
 Share 

;) ช่วยสอนการเข้าเกียร์ การใช้เท้า แล้วการขึ้นเขาลงเขา การจอดด้วยครับ :-X ผมจะงงกับการเข้าเกียร์ครับ

บุญแล้วทูนหัว  มีผัวขับ  NEW YARIS  หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์ถ่ายรูปได้

ออฟไลน์ อุ้ย ธนวินท์

• CAR CLUB TEAM
  • สมาชิก 50 ไมล์
  • *
  • สมาชิก ID: 3291
  • พลังน้ำใจ : 11
  • จังหวัด: กรุงเทพ อ่อนนุช
  • ชื่อเล่น: อุ้ย
  • VIP005

ธนวินท์ (อุ้ย) 081-3077455    :emo_102: ผมอธิบายให้ครับ
แคมเปญ New YARIS,ATIV อุปกรณ์ตกแต่งราคาพิเศษ
081-3077455
LINE@ : @auytanavin

ออฟไลน์ Yaris Club Thailand

• No.000
  • Administrator
  • สมาชิก 500 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1
  • พลังน้ำใจ : 43
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: แอ๊ดมิน
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
    • Toyota Yaris 2013 Eco Car
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่มยาริสใส่ล้อ 17+ สมาชิกกลุ่ม V.I.P. ที่ร่วมประมูลสติ๊กเกอร์เลขสวย หรือร่วมบริจาคให้กับคลับ สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ

เจอคลิปนี้มาครับ เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ในการใช้เกียร์ CVT อย่างถูกต้อง พร้อมวิธีการขับประหยัดน้ำมัน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=7Tt3uZ6gYDE" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=7Tt3uZ6gYDE</a>

Cr. lancer-club.net
ขออภัย!! กรุณาล๊อกอินเพื่อ เข้าสู่ระบบ หรือทำการ สมัครสมาชิก ก่อนจึงจะมองเห็นรูปภาพ

• No.699
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกคลับรุ่น 1 รุ่นก่อตั้งคลับ

:emo_051:ขอบคุณมากๆเลยครับผม :emo_051:
บุญแล้วทูนหัว  มีผัวขับ  NEW YARIS  หน้าตาดี  มีรถขับ  โทรศัพท์ถ่ายรูปได้

ออฟไลน์ kanakorn

• สมาชิก ID: 3039
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ตั้ม

ยังไงไม่รู้ แต่ทุกครั้งที่ สตาร์ท เหยียบเบรคไว้ เพื่อความชัวร์ ทุกครั้งที่จะถอย หรือออกตัว แตะเบรคไว้ เผื่อ จะถอยแต่กลับไปหน้า  เอาชัวร์นะครับเชื่อผมฝึกเป็นนิสัย  ขนาดผมบางครั้งยังลืมเพราะที่บ้านมีทั้ง ธรรดมากับออโต้ พอไปขับธรรมดา  กลับมาขับออโต้ จะถอยหลังแต่ดันเกียร์ไปข้าวหลังกลับกลายเป็นเดินหน้า :-\ :-\ :-\

• No.699

สรุปตามความเข้าใจของนะครับ
1.สตาร์ทรถเกียร์ต้องอยู่ ตำแหน่ง P หรือ N
2.ถ้าจะเดินหน้าให้เหยียบเบรคแล้ว เข้าเกียร์ไปที่ D แล้วค่อยๆปล่อยเบรค แล้วก็ไปเหยียบคันเร่ง
3.ถ้าจะถอยหลังก็เหยียบเบรคก่อน แล้วเข้าเกียร์ไปที่ R แล้วค่อยๆปล่อยเบรค แล้วก็ไปเหยียบคันเร่ง
4.เวลาขับรถในเกียร์ D ขับไปเรื่อยๆเมื่อถึงเวลาที่ต้องการจะแซงก็ตบเข้าเกียร์ S เมื่อแซงเสร็จแล้วก็กลับมาเกียร์ D ขับต่อไป (หรือว่าเราจะแซงเกียร์ D ก็ได้ ถ้าคิดว่าแซงได้ใช่ไหมครับ)
5.เวลาขับขึ้นเขาทางชันก็เข้าเกียร์ B แล้วถ้าเจอทางปกติก็กลับมาเข้าเกียร์ D ใช้ไหมครับ
6.แล้วเวลาลงเขาต้องเกียร์ B ด้วยเพื่อลดการใช้เบรค ใช่ไหมครับ

รบกวนด้วยครับ  ;)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2013, 09:50:40 โดย เอ็ม นวนคร »

ออฟไลน์ nos

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2911
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: พิษณุโลก
  • ชื่อเล่น: new

น่าจะประมาณนี้นะครับ
ผมก็ยังมือใหม่อยู่เหมือนกัน ยังไงรอผู้รู้มาอธิบายอีกที่ครับ
ของฟังด้วยคน

• No.699

ออฟไลน์ kittanon00

• No.017
  • สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3438
  • พลังน้ำใจ : 18
  • จังหวัด: Bangkok ,นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: KBANK
  • สีรถ: สีเทาดำ
  • รางวัลและกิจกรรม สมาชิกกลุ่มยาริสใส่ล้อ 17+

ก็ประมานนี้นะครับ เด๋วได้ขับแล้วจะเข้าใจเองว่าจะต้องทำอะไรตอนไหนครับ
รถคันเก่าผมบังคับให้สตาร์ทรถเกียร์ P ครับ

ออฟไลน์ junggobi

• สมาชิก ID: 2265
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: นครปฐม
  • ชื่อเล่น: เอฟ

โดยปรกติ การใช้งานเกียร์ออโต้ จะเป็นแบบธรรมดาหรือCVT ก็ไม่แตกต่างกันครับ จะต่างกันที่บุคลิกของเกียร์ที่จะทำงานแตกต่างกัน เพราะ CVT จะไม่ค่อยรู้สึกถึงรอยต่อระหว่างเปลี่ยนเกียร์ หลักๆ ของการใช้เกียร์ออโต้จึงเป็นแบบนี้ครับ

ขา
- ใช้ขาขวาเพียงข้างเดียวเท่านั้น ห้ามใช้สองขา เพราะโดยหลักแล้ว ขาขวาจะมีหน้าที่ในการเหยียบเบรคและคันเร่ง หากผู้ขับขี่ใช้เท้าทั้งสองข้าง แล้วเกิดกรณีฉุกเฉิน อาจตกใจ ส่งผลให้เหยียบทั้งค้นเร่งและเบรคพร้อมกันด้วยเท้าทั้งสองข้าง ดังนั้นจึงควรใช้เท้าขวาเท้าเดียวเท่านั้น เพื่อให้เมื่อตกใจจะได้ถอนจากคันเร่งไปเป็นเบรคได้ จำไว้เพียงว่าเท้าซ้ายมีหน้าที่เหยียบคลัชเท่านั้น เมื่อไม่มีคลัชก็ไม่ต้องพยายามเอามาเหยียบเบรคเป็นอันขาด ยกเว้นแต่จะตกใจมากเหยียบคันเร่งสุดเท้า อันนี้ ตัวใครตัวมันแล้วครับ

การเข้าเกียร์ โดยหลักแล้ว จะมีเกียร์ที่ใช้งานดังนี้
- P (Parking) มีไว้สำหรับการจอดรถเท่านั้น โดยหลักรถยนต์จะออกแบบมาเพื่อความปลอดภัย รถยนต์จะไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้หากไม่ได้อยู่ที่ตำแหน่ง P หรือ N ควรเข้าเกียรค์ P เมื่อต้องการหยุดนึ่ง โดยไม่เคลื่อนที่

- R (เกียร์ถอย) ตามชื่อครับ ทำหน้าที่ถอย

- N (เกียร์ว่าง) ตามชื่อครับ เป็นเพียงเกียร์ว่าง ที่จะไม่อยู่ในสถานะเคลื่อนที่ แต่บางคนใช้เคลื่อนที่ระยะสั้นๆ ย้ำว่าต้องสั้นเท่านั้น

- D (เกียร์เดินหน้า) ตามชื่อครับ ขับเคลื่อนไปด้านหน้า จะซ้าย จะขวา อยู่ที่พวงมาลัย เร็ว ช้า อยู่ที่คันเร่ง ^^

- S หรือ 3 หรือ O/D ก็เป็นการลดเกียร์ลง เรียกง่ายๆ จากเกียร์ 4 ลดลงมาเหลือ 3 เพื่อให้รถมีกำลังมีรอบสำหรับการเร่งแซงในระยะกระชั้นชิดได้

- B  หรือ L หรือ 2 ก็ตามชื่อครับ เป็นการลดเกียร์ที่ต่ำลงไปอีก ต่ำว่าเกียร์ 3 เพื่อให้รถยนต์มีกำลังสูงขึ้น ส่วนท่านจะใช้กรณีไหนต้องอยู่ที่ดุลยพินิจแล้วครับ

- M เป็นเกียร์ที่สามารถเลื่อนเปลี่ยนเกียร์ด้วยตัวเอง เรียกได้ว่าเป็นเกียร์กระปุกที่ไม่ต้องเหยียบคลัช โดยรถที่มีเกียร์นี้จะต้องมีพวงมาลัยแบบมัลติฟังชั่นหรือมีระบบแพดเดิลชิฟท์ คือมีปุ่ม + กับ - เพื่อเข้าเกียร์ด้วยตัวเอง การใช้งานเกียร์แบบนี้ต้องเข้าเกียร์ที่ตัว M ก่อน แล้วค่อยใช้งานคู่กับปุ่มเปลี่ยนเกียร์ด้วยตัวเอง รถที่มีเกียร์แบบนี้ เช่น Honda city 2003 และ toyota altis รุ่น 2.0 ปัจจุบัน

- Shift lock ปุ่มนี้มีไว้สำหรับเลื่อนเกียร์ไปตำแหน่งอื่นๆ หลังจากดับเครื่องแล้ว เช่น ต้องการเข้าเกียร์ว่างไว้กรณีจอดบังรถคันอื่นๆ ให้กด Shift lock แล้วเลื่อนคันเกียร์ไปตำแหน่ง N ได้เลย กรณีไม่มีปุ่ม Shift lock ก็จะมีช่องสำหรับปลอดล๊อคเกียร์ โดยอาจต้องเสียบกุญแจเข้าไปในช่องดังกล่าว ตัวอย่างเช่น Yaris eco car หรือ vios 2013

การเหยียบเบรคและการเข้าเกียร์
- จริงๆแล้วเกียร์ที่ต้องเหยียบเบรคเพื่อให้เลื่อนเกียร์ไปตำแหน่งอื่นได้มีเพียงเกียร์ P เท่านั้นครับ เหยียบเบรคก่อนดันไปหา P และเหยียบเบรคก่อนดึงคันเกียร์ออกจากตำแหน่ง P ที่เหลือไม่ต้องเหยียบก็เลื่อนได้หมด แต่เพื่อความปลอดภัยจะเหยียบก็ไม่เสียหายครับ

** ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์รถควรหยุดนิ่งก่อนนะครับ อย่างรีบร้อนใจเร็ว เช่นจะเข้า D N R P รถควรจะหยุดนิ่งอยู่กับที่ก่อน ยกเว้น S B 2 L O/D อันนี้เคลื่อนตัวอยู่ก็ปรับเปลี่ยนได้

**เขาถึงเคยมีคนบอกไว้ว่าถ้าขับเกียร์กระปุกให้เหยียบคลัชไว้ก่อนสตาร์ท ถ้าเกียร์ออโต้ก็เหยียบเบรค

ข้อควรระวังในการใช้งานเกียร์ออโต้
1. เกียร์ออโต้ไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อการเข็นนะครับ การขับเคลื่อนรถจะต้องเข้าเกียร์เสมอ เพราะหากเข้าเกียร์ N แล้วเข็นเป็นระยะทางไกลๆ อาจส่งผลให้แรงดันน้ำมันภายในเกียร์สูง ความร้อนสูง เพราะไม่ได้ทำงานตามระบบ หากต้องการเคลื่อนรถ สตาร์ทรถขับเลยดีที่สุด
2. การใช้งานเกียร์ไม่ต้องตกใจกับตัวเลขหรืออักษรที่มีเยอะแยะครับ เรียกง่ายๆ เกียร์ D จนสุดจุดหมายปลายทางเลย เพราะการที่ท่านเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ มันก็จะส่งผลต่อชุดคลัชให้หมดไวขึ้น
3. หากติดไฟแดงเป็นระยะเวลานาน มีข้อถกเถียงมากมายสำหรับเรื่องนี้ เพราะทางหนึ่งบอกว่าไม่จำเป็น ทางหนึ่งบอกว่าเครื่องมันไม่ได้ฟรีเหมือนตอนเหยียบคลัชของเกียร์กระปุก เอาง่ายๆแล้วกันครับ หากติดไฟแดงเกิน 2 นาที จะไป N ก็ไม่เป็นไร หากไม่เกินเหยียบเบรคไปเถอะครับ หรือหากท่านตะคริวจะขึ้นแล้ว จะไป N ก็ไม่มีใครว่าท่านหรอก
4. ห้ามเข้าเกียร์ P ที่แยกไฟแดงเด็ดขาด เพราะเกียร์ P รถจะไม่สามารถเคลื่อนที่ได้ หากเกิดอุบัติเหตุชนท้ายที่รุนแรงจนรถยนต์เคลื่อนที่ อาจส่งผลให้เกียร์เสียได้ N ดีกว่าเยอะ เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นแล้วนะครับ ถึงจะนานแล้วก็ตาม
5. การจอด หากท่านไม่แน่ใจว่าตำแหน่งที่จอดรถมีความลาดเอียงหรือไม่ ควรดึงเบรคมือ เพราะหากท่านเข้าเกียร์ P โดยที่รถเอียง เมื่อท่านปล่อยเบรค รถจะไหล เวลาท่านจะขับออกไป ท่านจะรู้ว่าเกียร์มันเข้ายากและดัง "กึก" ลั่นเลย ส่งผลต่อความสึกหรอเปล่าๆ ถ้ามั่นใจว่าทางเรียบแน่ ไม่ไหลแน่นอนก็ไม่ต้องดึงเบรคมือ
6. หากต้องการจอดแปะหน้ารถคนอื่นจะทำอย่างไร ไม่ยากครับจอดรถเข้าเกียร์ P ดับเครื่องยนต์ แล้วเสียบกุญแจรถหรือใช้อะไรก็ได้แหย่เข้าไป (ระวังหักคานะครับ) ในช่องสี่เหลี่ยม เหนือเกียร์ P แล้วก็ดึงเกียร์มาที่ตำแหน่ง N เพื่อให้รถยนต์ของท่านเคลื่อนที่ได้
7. หากรถเสีย ไม่ต้องหวังจะพึ่งพาบริการลากนะครับ ถ้าท่านเลือกบริการลากจูง ก็เตรียมเงินโอเวอร์ฮอลเกียร์หรือยกลูกใหม่ได้เลย ให้ยกล้อหน้าขึ้นจากพื้น เพราะล้อหลังฟรี วิ่งได้สบายๆ หรือไม่ก็ขึ้นรถสไลด์ไปเลย

ปล.. ท่านเคยขับเกียร์กระปุกมา ผมเชื่อว่าเข้าใจไม่ยาก หากสงสัยโพสมา ผมจะกลับมาตอบให้ใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2013, 21:30:48 โดย junggobi »

ออฟไลน์ SPY

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ๋

ผมก็เคยตอนที่เปลี่ยนมาใช้ AUTO ใหม่ๆ เล่นเอาเครียด

ที่สำคัญ ใช้เท้าขวา เท้าเดียวนะครับ

ผมเคยมาแล้ว ชินกะเกียร์กระปุก ใช้สองเท้าขับหน้าทิ่มเลย

ออฟไลน์ thongchai

• สมาชิก ID: 3600
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: หมู

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เรื่องการใช้เกียร์ออโต้มากขึ้นเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ nay763

• No.152
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2794
  • พลังน้ำใจ : 6
  • จังหวัด: นครราชสีมา
  • ชื่อเล่น: nay
    • http://www.yarisclubthailand.com/index.php?PHPSESSID=bc0p06chvh9647g0o39c4r1kl5&action=dlattach;topic=4805.0;attach=10996;image

:emo_051: :emo_051: :emo_051:
ยอดเยี่ยมเลยค้าบ ผมเป็นเหมือนกันไม่คุ้นกับเกียร์ AUTO
โดยปรกติ การใช้งานเกียร์ออโต้ จะเป็นแบบธรรมดาหรือCVT ก็ไม่แตกต่างกันครับ จะต่างกันที่บุคลิกของเกียร์ที่จะทำงานแตกต่างกัน เพราะCVT จะไม่ค่อยรู้สึกถึงรอยต่อระหว่างเปลี่ยนเกียร์ หลักๆของการใช้เกียร์ออโต้จึงเป็นแบบนี้ครับ

ขา
- ใช้ขาขวาเพียงข้างเดียวเท่านั้น ห้ามใช้สองขา เพราะโดยหลักแล้ว ขาขวาจะมีหน้าที่ในการเหยียบเบรคและคันเร่ง หากผู้ขับขี่ใช้เท้าทั้งสองข้าง แล้วเกิดกรณีฉุกเฉิน อาจตกใจ ส่งผลให้เหยียบทั้งค้นเร่งและเบรคพร้อมกันด้วยเท้าทั้งสองข้าง ดังนั้นจึงควรใช้เท้าขวาเท้าเดียวเท่านั้น เพื่อให้เมื่อตกใจจะได้ถอนจากคันเร่งไปเป็นเบรคได้ จำไว้เพียงว่าเท้าซ้ายมีหน้าที่เหยียบคลัชเท่านั้น เมื่อไม่มีคลัชก็ไม่ต้องพยายามเอามาเหยียบเบรคเป็นอันขาด ยกเว้นแต่จะตกใจมากเหยียบคันเร่งสุดเท้า อันนี้ ตัวใครตัวมันแล้วครับ

การเข้าเกียร์ โดยหลักแล้ว จะมีเกียร์ที่ใช้งานดังนี้
- P (Parking) มีไว้สำหรับการจอดรถเท่านั้น โดยหลักรถยนต์จะออกแบบมาเพื่อความปลอดภัย รถยนต์จะไม่สามารถสตาร์ทเครื่องยนต์ได้หากไม่ได้อยู่ที่ตำแหน่ง P หรือ N ควรเข้าเกียรค์ P เมื่อต้องการหยุดนึ่ง โดยไม่เคลื่อนที่

- R (เกียร์ถอย) ตามชื่อครับ ทำหน้าที่ถอย

- N (เกียร์ว่าง) ตามชื่อครับ เป็นเพียงเกียร์ว่าง ที่จะไม่อยู่ในสถานะเคลื่อนที่ แต่บางคนใช้เคลื่อนที่ระยะสั้นๆ ย้ำว่าต้องสั้นเท่านั้น

- D (เกียร์เดินหน้า) ตามชื่อครับ ขับเคลื่อนไปด้านหน้า จะซ้าย จะขวา อยู่ที่พวงมาลัย เร็ว ช้า อยู่ที่คันเร่ง ^^

- S หรือ 3 หรือ O/D ก็เป็นการลดเกียร์ลง เรียกง่ายๆ จากเกียร์ 4 ลดลงมาเหลือ 3 เพื่อให้รถมีกำลังมีรอบสำหรับการเร่งแซงในระยะกระชั้นชิดได้

- B  หรือ L หรือ 2 ก็ตามชื่อครับ เป็นการลดเกียร์ที่ต่ำลงไปอีก ต่ำว่าเกียร์ 3 เพื่อให้รถยนต์มีกำลังสูงขึ้น ส่วนท่านจะใช้กรณีไหนต้องอยู่ที่ดุลยพินิจแล้วครับ

การเหยียบเบรคและการเข้าเกียร์
- จริงๆแล้วเกียร์ที่ต้องเหยียบเบรคเพื่อให้เลื่อนเกียร์ไปตำแหน่งอื่นได้มีเพียงเกียร์ P เท่านั้นครับ เหยียบเบรคก่อนดันไปหา P และเหยียบเบรคก่อนดึงคันเกียร์ออกจากตำแหน่ง P ที่เหลือ ไม่ต้องเหยียบก็เลื่อนได้หมด แต่เพื่อความปลอดภัยจะเหยียบก็ไม่เสียหายครับ

**เขาถึงเคยมีคนบอกไว้ว่าถ้าขับเกียร์กระปุกให้เหยียบคลัชไว้ก่อนสตาร์ท ถ้าเกียร์ออโต้ก็เหยียบเบรค

ข้อควรระวังในการใช้งานเกียร์ออโต้
1. เกียร์ออโต้ไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อการเข็นนะครับ การขับเคลื่อนรถจะต้องเข้าเกียร์เสมอ เพราะหากเข้าเกียร์ N แล้วเข็นเป็นระยะทางไกลๆ อาจส่งผลให้แรงดันน้ำมันภายในเกียร์สูง ความร้อนสูง เพราะไม่ได้ทำงานตามระบบ หากต้องการเคลื่อนรถ สตาร์ทรถขับเลยดีที่สุด
2. การใช้งานเกียร์ไม่ต้องตกใจกับตัวเลขหรืออักษรที่มีเยอะแยะครับ เรียกง่ายๆ เกียร์ D จนสุดจุดหมายปลายทางเลย เพราะการที่ท่านเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ มันก็จะส่งผลต่อชุดคลัชให้หมดไวขึ้น
3. หากติดไฟแดงเป็นระยะเวลานาน มีข้อถกเถียงมากมายสำหรับเรื่องนี้ เพราะทางหนึ่งบอกว่าไม่จำเป็น ทางหนึ่งบอกว่าเครื่องมันไม่ได้ฟรีเหมือนตอนเหยียบคลัชของเกียร์กระปุก เอาง่ายๆแล้วกันครับ หากติดไฟแดงเกิน 2 นาที จะไป N ก็ไม่เป็นไร หากไม่เกินเหยียบเบรคไปเถอะครับ หรือหากท่านตะคริวจะขึ้นแล้ว จะไป N ก็ไม่มีใครว่าท่านหรอก
4. ห้ามเข้าเกียร์ P ที่แยกไฟแดงเด็ดขาด เพราะเกียร์ P รถจะไม่สามารถเคลื่อนที่ได้ หากเกิดอุบัติเหตุชนท้ายที่รุนแรงจนรถยนต์เคลื่อนที่ อาจส่งผลให้เกียร์เสียได้ N ดีกว่าเยอะ เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นแล้วนะครับ ถึงจะนานแล้วก็ตาม
5. การจอด หากท่านไม่แน่ใจว่าตำแหน่งที่จอดรถมีความลาดเอียงหรือไม่ ควรดึงเบรคมือ เพราะหากท่านเข้าเกียร์ P โดยที่รถเอียง เมื่อท่านปล่อยเบรค รถจะไหล เวลาท่านจะขับออกไป ท่านจะรู้ว่าเกียร์มันเข้ายากและดัง "กึก" ลั่นเลย ส่งผลต่อความสึกหรอเปล่าๆ ถ้ามั่นใจว่าทางเรียบแน่ ไม่ไหลแน่นอนก็ไม่ต้องดึงเบรคมือ
6. หากต้องการจอดแปะหน้ารถคนอื่นจะทำอย่างไร ไม่ยากครับจอดรถเข้าเกียร์ P ดับเครื่องยนต์ แล้วเสียบกุญแจรถหรือใช้อะไรก็ได้แหย่เข้าไป (ระวังหักคานะครับ) ในช่องสี่เหลี่ยม เหนือเกียร์ P แล้วก็ดึงเกียร์มาที่ตำแหน่ง N เพื่อให้รถยนต์ของท่านเคลื่อนที่ได้
7. หากรถเสีย ไม่ต้องหวังจะพึ่งพาบริการลากนะครับ ถ้าท่านเลือกบริการลากจูง ก็เตรียมเงินโอเวอร์ฮอลเกียร์หรือยกลูกใหม่ได้เลย ให้ยกล้อหน้าขึ้นจากพื้น เพราะล้อหลังฟรี วิ่งได้สบายๆ หรือไม่ก็ขึ้นรถสไลด์ไปเลย

ปล.. ท่านเคยขับเกียร์กระปุกมา ผมเชื่อว่าเข้าใจไม่ยาก หากสงสัยโพสมา ผมจะกลับมาตอบให้ใหม่
NO.152

• No.699

:emo_051: เยี่มยมากๆเลยครับ  :emo_051:

ออฟไลน์ pseelakhot

• No.200
  • สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3018
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: meepooh
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
  • รางวัลและกิจกรรม กลุ่มสมาชิกที่สั่งซื้อหมวก-เสื้อคลับ

ขอบคุณครับ...เข้ามาเก็บความรู้ครับ :emo_051:

Tags: