เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้สนับสนุนเว็บไซต์

Lamina_yaris
Dhipaya_yaris_02

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

LP
Lock Tech
Ads
สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

ผู้เขียน หัวข้อ: มีเพื่อนๆสมาชิกท่านใดสนใจกล่อง AUTO SPEED DOOR LOCK กันบ้างไหม?  (อ่าน 96325 ครั้ง)

ออฟไลน์ srithanon

• สมาชิก 100 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 30
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ศรีธานนท์
  • รถ: ไม่มีข้อมูล
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

เนื่องจากผมได้ออกแบบวงจรกล่อง AUTO SPEED LOCK  สำหรับรถที่ยังไม่มีระบบ AUTO LOCK ได้ใช้ร่วมกับระบบล๊อคของเดิมที่ใชีตัวรีโมทสั่ง LOCK/UNLOCK  สามารถใช้งานร่วมกันได้และไม่มีปัญหากับระบบของเดิมที่ใช้  เพราะแยกระบบทั้งของเก่าและของใหม่ออกจากกันอย่างอิสระ  แต่สามารถทำงานร่วมกันได้ ซึ่งการออกแบบใช้ความเร็วรถเป็นตัวกำหนดให้ระบบล๊อคทำงาน  เมื่อรถเริ่มเคลื่อนที่ตามความเร็วที่กำหนด  ซึ่งระบบการทำงานของระบบ AUTO SPEED LOCK มีดังนี้

เมื่อเจ้าของรถที่ใช้รีโมทของเดิมทำการปลดล๊อค เพื่อเข้าไปในรถเพื่อจะขับรถออกไปทำงาน
ในขณะที่เจ้าของรถขับรถออกไปด้วยความเร็วที่กำหนด  ระบบ LOCK ประตูรถก็จะทำงานทันที  เมื่อระบบล็อคทำงานแล้ว วงจรที่ทำหน้า LOCK ก็จะหยุดทำงาน  จนกว่าจะเลิกใช้งานรถ  หมายถึงก่อนที่จะดับเครื่องยนต์เมื่อบิดสวิชท์กุญแจจะดับเครื่องยนต์ ผ่านตำแหน่ง ACC มาที่ตำแหน่ง OFF  ระบบ AUTO SPEED LOCK ก็จะทำการปลดล๊อคให้ทันที่ที่ดับเคื่องยนต์ โดยไม่ต้องใช้มือดึงปุ่มเปิดลอคประตู

ในระหว่างการใช้รถ หากจอดรถออกไปทำธุระข้างนอกรถโดยยังไม่ดับเครื่องยนต์  หรือเปิดล๊อคประตูออกไปจากนอกรถ  แล้วกลับเข้ามาในรถเพื่อขับออกไป เมื่อรถเคลื่อนที่ด้วยความเร็วตามที่กำหนด  มันก็จะสั่งให้ระบบ LOCK ทำการล๊อคประตูรถให้ 
การทำงานของวงจรทั้งหมด  จะทำงานเฉพาะเวลาที่มีการใช้รถยนต์ หลังจากนั้นมันก็จะปิดตัวเองไม่มีไฟเล้ยงจ่ายให้กับวงจรทำงานตลอดเวลา

สำหรับกล่องที่ผลิตนี้  ไม่ได้คิดหรือผลิตนำมาเสนอขายเพื่อการค้าแต่อย่างใด  ที่ออกแบบทำเพราะได้เข้ามาตอบกระทู้ของเพื่อนสมาชิกในห้อง DIY.  ในหัวข้อกระทู้ มีใครทำระบบ SPEED AUTO LOCK บ้างไหม?  ก็เลยมีการออกแบบวงจรทำออกมาให้เห็นว่า สามารถทำได้ ไม่ได้ยุ่งอยากอะไร และได้มีการออกแบบมาให้เพื่อนๆสมาชิกสามารถเอาไปประกอบวงจรใช้เองได้สำหรับท่านที่มีความรู้ทางด้านอีเลคโทรนิคส์  สำหรับเพื่อนๆสมาชิกที่ไม่ถนัดหรือไม่รู้ทางด้านอีเลคโทรนิคส์ ก็ยินดีที่จะประกอบเป็นชุดให้ไปติดตั้งเอง  มี CD คลิปวิดีโอแนะนำการติดตั้ง การทดสอบวงจรก่อนติดตั้งและอื่นๆที่เกี่ยวข้อง  เพื่อสร้างความสดวกให้กับเพื่อนๆสมาชิกที่นำไปติดตั้งเอง  และประกอบวงจร   

เมื่อมีการทดสอบวงจรหลายๆรูปแบบจนแน่ใจว่าใช้งานได้สมบูรณ์ตามที่ออกแบบไว้  ก็มีเพื่อนๆสมาชิกสนใจ สั่งจองชุดกล่อง AUTO SPEED LOCK นี้หลายท่าน  ผมเห็นว่าการที่มีสมาชิกสนใจเพิ่มขึ้น  เป็นผลดีกับการสั่งทำปริ้นซ์บอร์ดวงจรนี้ เพราะจะทำให้ต้นทุนในการสังทำที่โรงงานทำปริ้นซ์ถูกลง  ไหนๆๆก็ไหนๆแล้ว ก็เลยมาชวนเพื่อนๆสมาชิกที่สนใจอยากมีไว้เสริมเพิ่มเติมให้กับรถที่ใช้อยู่ และยังไม่มีระบบ AUTO SPEED LOCK ใช้   หากสนใจก็สั่งจองได้ จะเอาไปประกอบเองหรือให้ประกอบเป็นชุดสำเร็จก็แจ้งเข้ามาได้ครับ

หลังจากที่สั่งจองแล้วโปรเจ็คนี้ก็จะยุติทำขึ้นมาอีก   เพราะมีโปรเจ็คใหม่ๆรอให้ทำต่ออีกหลายอย่าง  เช่นโปรเจ็คต่อไปคือระบบป้องกันการโจรกรรมรถยนต์ ผ่านโทรศัพท์มือถือ ที่สามารถบังคับการทำงานของเครื่องยนต์ห้ใช้งานไม่ได้ ระหว่างถูกจี้ชิงรถขับไป หรือจอดอยู่กับที่ ก็ไม่สามารถนำรถออกไปได้  เพราะตั้งแต่เข้าไปในรถก็จะมีระบบส่งสัญญาณโทรศัพท์ไปให้เจ้าของรู้ว่ามีคนกำลังจะทำมิดีมิร้ายต่อรถอันเป็นที่รักยี่งกว่าแควน  ซึ่งสามารถฟังการสนทนาของขโมย  หรือกิ๊กได้  กับฟังชั่นการทำงานมีให้เลือกหลายรูปแบบ  สตาร์ทเครื่องยนต์ได้ เปิดปิดแอร์ได้ เปิดไฟหน้ารถ เปิดล๊อคปิดล็อคประตูรถ และประการสำคัญ มีระบบอินเตอเฟสเข้ากับระบบสัญญาณการคอนโทรลเครื่องยนต์ของกล่อง ECU  ไม่ให้เครื่องยนต์ทำงานได้หลายขั้นตอน  ยากต่อการแก้ไขของหัวขโมย   ระบบนี้ได้ออกแบบทดลองไปได้กว่า 70%แล้ว  เหลือการออกแบบให้อินเตอเฟสเข้ากับกล่อง ECU ของเครื่องยนต์ เพื่อสั่งไม่ให้ทำงาน  ก็เอามาเล่าสู่กันฟังสำหรับโปรเจ็คต่อไป

เพื่อนๆสมาชิกท่านใด สนใจกล่อง AUTO SPEED LOCK ก็เชิญนะครับ เพราะผมรอสั่งให้โรงงานผลิตแผ่นปริ้นซ์อยู่ว่ามีจำนวนเท่าใดเพื่อเพื่อนๆสมาชิกเท่านั้น ไม่ได้ทำขาย  ผมมีโพสภาพรูปแบบกล่องและวิดีโอการใช้งานของกล่อง AUTO SPEED LOCK มาให้ดูกันด้วยครับ

https://www.youtube.com/watch?v=_hce2DijAss

ออฟไลน์ bigtey

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 18953
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตี๋น้อย
  • รถ: 1.2 G
  • สีรถ: สีเทาดำ
  • มีให้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

ใส่นิวยาริสรุ่นg ได้ไหมเท่าไหร่ครับตัดต่อสายไฟไหม

ถามว่านิวยาริสรุ่น G ใช้ไดไหม  ขอตอบว่ารถที่ยังไม่มีระบบ AUTO SPEED LOCK ใช้ได้ทุกยี่ห้อครับ เพราะระบบที่ผมออกแบบเป็นการเสริมการทำงานในระบบล๊อคประตู ให้เป็นแบบ AUTO LOCK  โดยใช้ความเร็วรถเป็นตัวกำหนด แบบรถรุ่นใหม่ๆ  สำหรับที่ถามว่ามีการตัดต่อสายไฟหรือไม่  ขอตอบว่า มีเพียงจุดเดียวที่จะตัดก็ได้ไม่ตัดก็ได้  คือสายไฟที่ไปเข้าตัวมอเตอร์เซ็นทรัลล๊อคตรงประตูด้านขวาคนขับ  หากไม่ตัดก็ทำอแด็ปเตอร์หัวปลักเสียบเข้ากับปลั๊กเสียบเดิมส่วนของเดิมก็นำมาเข้าที่กล่องที่ผมออกแบบ  เพราะผมออกแบบให้ใช้ตัวมอเตอร์ของเดิมทำงานให้กับวงจรที่ออกแบบ  เพียงชั่วจังหวะล๊อคและเปิดล๊อคเท่านั้น เพียงเวลาสั้นๆไม่ถึงสองวินาที  และระบบการทำงานของมอเตอร์ก็จะกลับไปอยู่ในตำแหน่งเดิม ของระบบเดิมให้ได้ใช้งานตามปกติ   

หากจะตัดก็คงไม่น่าจะเสียความรู้สึกอะไรมาก   แต่จะสดวกกับการติดตั้ง  นอกจากนั้นไม่มีการตัดต่อสายไฟอื่นๆของระบบเดิมแต่อย่างใดครับ

สำหรับราคานั้นยังไม่ได้กำหนด  เพราะจะต้องรอสมาชิกที่ต้องการสั่งทำ ว่ามีเพิ่มขึ้นหรือไม่ เพราะจะเป็นตัวแปรเรื่องการสั่งทำแผ่นปริ้นซ์บอร์ด  ทำน้อยแผ่นราคาก็เพิ่ม ทำมากก็จะถูก แต่ประมาณไว้น่าจะอยู่ที่พันนิดๆ  เพราะค่าอุปกรณ์มันแพงตรงที่มีตัวรีเรย์ของยี่ห้อโอมร่อน สามตัวก็สามร้อยกว่าบาทแล้ว แผ่นปริ้นซ์แบบสามเลเยอร์ กล่อง อุปกรณ์ไอซี ทรานซิสเตอร์ สายไฟหัวคอนเน็คเตอร์และอื่นๆ รวมๆแล้วก็ประมาณเจ็ดแปดร้อยแล้วครับ  คงไม่ได้คิดเรื่องกำไรอะไร  เพราะออกแบบมาเพื่อเพื่อนๆสมาชิกได้ใช้กัน เพียงขอค่าซื้ออุปกรณ์ทดลองเกี่ยวกับโปรเจ็คนี้คืนก็พอแล้วครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ส.ค. 2015, 23:04:11 โดย srithanon »

ออฟไลน์ d12998

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 15990
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: DCFC

ตามมาลงชื่อที่นี่อีกครับ จากกระทู้เดิม yaris E ขอแบบพร้อมติดตั้ง  :emo_103:

เรียนเพื่อนๆสมาชิกที่สนใจในกระทู้นี้ให้ทราบว่า  ขณะนี้ผมได้รับการเตือนจากระบบป้องกันฐานข้อมูล จากกูเกิลและระบบที่มีใช้อยู่ ได้ส่งสัญญาณเตือนหน้าเพจสีแดงว่ามีผู้ที่พยายามจะเขาถึงข้อมูลและพาสเวิด หลายครั้ง  จนเกิดความผิดปกติ  เมื่อผมมีการตอบกระทู้และอธิบายถึงส่วนการทำหน้าที่ของวงจรเพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกทราบ  เมื่อพิมพ์เสร็จกดส่งรอดูผลการแสดงตอบของกระทู้ที่หน้าเพจ  ปรากฏว่ากระทู้ที่ตอบเหล่านั้นหายไปไม่ปรากฏในข้อความตอบ หลายครั้ง พยายามรีเฟซกลับเข้าคลับใหม่อีกครั้งก็ไม่พบข่อความที่ส่งไป   น่าจะถูกผู้หวังดีแต่ประสงค์ร้าย เข้ามาเอาข้อมูลไป 

ดังนั้นต่อไปนี้ผมจะพยายามตอบคำถามของเพื่อนๆสมาชิก ที่ถามมาให้มีการพูดถึงในส่วนการทำงานของวงจรให้น้อยลง  หากสงสัยอะไรก็ถามมาทางอีเมล์นะครับ ยินดีตอบให้ครับ 

ออฟไลน์ DSJ

• สมาชิก 1000 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4545
  • พลังน้ำใจ : 25
  • จังหวัด: เจียงฮาย
  • ชื่อเล่น: เดียงสาจัง
  • รถ: 1.2 E
  • สีรถ: สีฟ้าอ่อน

ในที่สุดก็คลอดซะทีนะครับ ยินดีด้วยครับผม

ออฟไลน์ payu

• No.1159
  • สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 16174
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: พายุ เฮอริเคน
  • สีรถ: สีแดง
  • ไม่ว่าจะร้ายดี...ชีวิตยังคงสวยงาม

สั่งจอง1 ชุดคับ

ออฟไลน์ paekpaek

• No.665
  • สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 11279
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: เปี๊ยก
  • สีรถ: สีขาว

ตามมาลงชื่อ 1 อันครับ
ผมว่าถ้าทำเสร็จเรียบร้อยนัดสมาชิกไปติดตั้งพร้อมกันทีเดียวก็น่าจะดีนะครับ
จะได้อธิบายวิธีการทำงานพร้อมกันทีเดียวครับ

เห็นด้วยครับ  หากมีการนัดแนะทำการติดตั้งกันหลายๆคันก็จะเป็นการดี  ผมจะได้อยู่ช่วยแนะนำและคอยตรวจสอบและวิธีต่อสายสัญญาณต่างๆให้   ก็ช่วยกันติดตั้งน่าจะมีะไรที่ก่อให้เกิดความสนุกสนานและได้ความรู้  ผมเองก็จะแนะนำให้ทุกขั้นตอน

ก็ลองหาสถานที่เห็นว่าเหมาะสมก และรองรับเพื่อนๆสมาชิก ได้หลายท่านที่นัดกันมาดูครับ  ยินดีที่จะไปช่วยในการติดตั้งให้ครับ

ออฟไลน์ don

• No.487
  • สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2034
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: ประจวบคีรีขันธ์
  • ชื่อเล่น: don

เอาแบบประกอบเสร็จ1ชุดคับ

ออฟไลน์ สุริยันต์

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 21616
  • จังหวัด: จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: กุ๋ย

ขอจอง 1 ชุดครับ

รับทราบครับ  แล้วจะแจ้งให้ทราบว่ามีท่านใดบ้างที่จองไว้ครับ   หากมีเพื่อนๆสั่งมาเพิ่มก็จะทำให้ต้นทุนการผลิตูกลงมาครับ

ออฟไลน์ mini_data

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8929
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เก่ง
  • สีรถ: สีแดง

สนใจครับ ราคาตั้งไว้เท่าไรครับ   ;)

ออฟไลน์ giveman2525

• No.318
  • สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 4285
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ต้อม

:emo_090:ขอจอง 1 ชุดครับ

ออฟไลน์ glock0919

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3300
  • จังหวัด: บุรีรัมย์
  • ชื่อเล่น: วุธ
  • รถ: 1.2 G

อยากใส่น่ะ  ว่าแต่ราคา เท่าไหร่ คร่าวๆ

Tags: AUTO SPEED LOCK